Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core2 Duo E8400 รองรับ 64บิต เทียม หรือแท้ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core2 Duo E8400 รองรับ 64บิต เทียม หรือแท้ครับ?

Core2 Duo E8400 รองรับ 64บิต เทียม หรือแท้ครับ?
    คือเป็นแบบลูกเล่น หรือว่าแบบใช้งานได้เต็มรูปแบบ

แล้ว เทคโนโลยี intel Viiv กับ vPro มันคืออะไรครับ?

มีแท้ เทียมด้วยหรอเนี้ย

Comment

รอ...

ผู้รู้

Comment

มะเข้าใจคนถามอะ งง -*-

Comment

เเท้ เทียม ?? - -"

Comment

E8400 ของ intel แท้ กับ E8400 ของจีนแดง หรอครับ?- -

Comment

อะไร ว้า -*-

Comment

ตะกูล E ขึ้นไปมันรองรับ 32 64 หมดแล้วครับ
                ไม่มีแท้เทียมหลอกครับ มีแต่ที่เราจะลง Windows x64 หรือ x86 ครับ

Intel Viiv technology ( intel Viiv )
                - ออกมาแบบมาเพื่อสื่อดิจิตอลต่างๆ จะอยู่ในพวก CPU Dual core Intel® Pentium® D processor2 เป็นต้น
                - ไม่รองรับ 64

Intel® Core™2 vPro™ ( vPro )
                vPro เป็นเทคโนโลยี้ออกแบบมาเพื่อเพิ่มประสิตภาพของ CPU จำพวก 2 หัว
                - ลดความต้องการใช้พลังงานโดยไม่ส่งผลต่อประสิทธิภาพ
                - vPro ซึ่งใช้ Intel® Core™ microarchitecture hafnium 45nm สำหรับอนาคตที่ช่วยลดการรั่วไหลของไฟฟ้าและเพิ่มประสิทธิภาพได้ตามข้อกำหนด ENERGY STAR*φ
                - Intel Core 2 vPro ออกมามาเพื่อรองรับ ระบบแบบ 64x อย่างมีประสิทธิภาพ

ประมาณนี้และครับ
                Last edited by Jumpba; 9 May 2009, 16:34:23.

Comment

จด ๆ

Comment

ผมว่า 64bit เทียม แท้ๆ ต้อง Itanium 64bit จริงๆ

Comment

อ่ะครับ....
                      เทียม หรือแท้ ผมหมายถึง อย่างเช่น Pentium 4 631(D0) ที่รองรับ 64 บิตเทียม คือ อ้างอิงหน่วยความจำได้สูงสุด 128 GB (EM64T) เป็นแค่ลูกเล่นของมันเฉยๆ ...
                      64 บิตแท้ ก็อย่าง core 2 Extreme Quad-Core (Intel 64) อ่ะครับ

Comment

มันต้องแท้อยู่แล้วละคับ

Comment

ไม่แน่ใจนะคับ ก่อนหน้านี้ที่ amd ทำ 64 bit ออกมา ซึ่งเป็น 64 บิทแท้ๆ ความสามารถของมันก็คือรัน 32 บิททั่วไปได้ จากนั้น intel ก็สนับสนุน 64 บิทตามมาทีหลัง ในช่วงแรกๆนั้นจะเป็น ส่วนขยายเป็น 64บิทเท่านั้น (ซึ่งตรงนี้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องแค่ไหนครับ) โดยปกติก็จะถูกปิดเอาไว้ แต่หลังๆ ไม่รู้ว่ามันไปถึงไหนแล้ว ตอนนี้ใช้ e8400 อยู่ยังไม่รู้เลยว่ารัน 64บิทได้หรือเปล่า แต่ที่ทำงานก็เป็นรุ่นเวิกร์สเตชั่นของเดล ซึ่งมี cpu intel 4 core (core2q) จำรหัสไม่ได้ (น่าจะเป็นพวก xeon นี่แหละ) มันเป็น 64 บิทจริงๆเลย เพราะที่ทำงานใช้ xp64 อยู่ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าว่ากันตามชื่อเทคโนโลยีของทาง intel คือ EM64T ของ amd คือ x86-64 ซึ่งมันก้เหมือนๆกันประมวลผล 64bit ได้เหมือนกันทั้งคู่ แต่เคยได้ยินมาว่าทางเทคโนโลยีของ intel เหมือนทำตัวเปน emu คอยแปลงไม่ใช่ของแท้ๆแบบทาง amd เด๋วมันผิดลิขสิทเลยต้องทำแบบนั้น ซึ่งความเหนส่วนตัวผมว่าถ้าใช้งาน 64bit แล้วแปลงไฟล์ขนาดมหาศาลทาง amd น่าจะทำได้ดีกว่า อิอิอ

Comment

Working...
                              X