overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 61

Thread: เอาจริงๆนะครับระบบฟิสิกในการ์ดเขียว มีดีกว่าการ์ดแดงมากมั้ยครับ

OverclockZone Member gorly's Avatar

Default เอาจริงๆนะครับระบบฟิสิกในการ์ดเขียว มีดีกว่าการ์ดแดงมากมั้ยครับ

ของความรู้ด้วยครับ กำลังตัดสิ้นใจซื้อใหม่อยู่

ตัวเก่าใช้เขียว แต่ก็อยากเปปลี่ยนเป็นแดงบ้าง

OverclockZone Member blueforce's Avatar

การเล่นเกมให้สมจริงนั่นเอง PhysX มันจะคำนวนการตกกระทบของวัตถุภายในเกมส์ทำให้ดูสมจริงขึ้น

ทำให้เราได้อรรถรสในการเล่นเกมส์มากขึ้นนั่นเองครับ พูดง่ายๆ ก็เอา Physic มาใช้ร่วมกับเกมส์นั่นเอง

แต่ตอนนี้เกมส์ที่รองรับระบบการประมวลผล PhysX มันยังน้อยอยู่ ซึ่งถ้าถามว่าดีมั้ย? ในความคิดของผม : ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรมากนะครับตราบใดที่เกมส์มันยังไม่รองรับมาก แล้วอีกอย่าง Havok ของ Intel , AMD , ATi ที่ช่วยกันทำ ดูเหมือนจะใช้ Software ซึ่งต่างจาก PhysX ที่ใช้ Hardware ในการเปิดใช้งาน ถ้า Havok ออกมาผมว่า ตลาดเกมส์ก็น่าจะรองรับระบบนี้มากขึ้นกว่า PhysX นะครับ

OverclockZone Member

จากที่ผมดูจากyoutubeนะ เวลาเกิดการรันฟิสิกเอ็กขึ้นมา เกิดอาการหนืดอย่างเห้นได้ชัดทันทีอ่ะครับ เฟรมเรตตก(ไม่รู้ใช้รุ่นให้นะครับ เกมที่ทดสอบเป็นเกมมิลเลอเอจ)ถ้าใครเครียดเรื่องเฟรมเรตอาจจะเสียอารมหน่อย

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ก็ลองนั่งนับรายชื่อเกมส์ที่รองรับระบบPhysX ดูละกันครับว่ามีเกมส์ไหนที่คุณอยากเล่น ส่วนมากก็เกมส์โนเนมอ่ะครับ แล้วลองนับเกมส์ที่รองรับระบบHavok ดูว่ามีเกมส์อะไรมั้งส่วนมากก็เกมส์ดังๆอ่ะครับ สำหรับผมคิดว่าPhysX มันก็แค่ของแถมอ่ะครับ มีก็ดีไม่มีก็ได้ไม่เป็นไร ไม่ใช่สาระสำคัญในการตัดสินใจเลือกซื้อการ์ดจอดีๆสักตัวนึงเพื่อไว้เล่นเกมส์ พูดแบบนี้เดี๋ยวสาวกเขียวเขาจะเคืองเอา แต่พอเราเปิดระบบPhysX แล้วเฟรมเรทร่วงอ่ะน่ะ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

อ่ะนะ อยากรู้เรื่องPhysXกระทู้นี่พอมีข้อมูลอยู่บ้าง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=467241

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

จดๆ ความรู้

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

จดด้วย

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    จดด้วย
    เราทันสมัยกว่า

Save Page ไว้เลย

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

แทบไม่ต่าง = =

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เ่ล่น แบบ ธรรมดา ละดีแว้ว

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by kang2005 View Post
    เราทันสมัยกว่า

Save Page ไว้เลย
    เอิ๊กๆ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ถ้าเกมส์ที่มี physx แล้วใช้การ์ดค่ายแดงเปิด physx ยกตัวอย่าง hd3850 แล้วเปิด physx เฟรมเรตจะลดฮวบเท่ากับ 8600gt ประมาณนั้นเลยคับลองมาแล้ว

OverclockZone Member blueforce's Avatar

PhysX กินเฟรมเรตเหมือนกันแฮะ สงสัยต้องดู Havok ออกมาละ อิอิ

OverclockZone Member Baldr's Avatar

จากประสบการณ์ตรงครับ
    เวลาเราเล่นเกมส์ คนเราไม่มาใส่ใจหรอกครับ กับ PhysX เนี่ย เพราะมันมีอะไรให้สนใจมากกว่า ไม่มานั่งมองกันหรอกว่า รถคันนี้ต้องระเบิดแล้วตกลงมาแบบนี้ หรือ หินต้องตกลงมาแบบนี้ กระจกต้องแตกแบบนี้ มีไว้มันเหมือนกันการเพิ่มอรรถรสมากกว่า สิ่งที่จะอยู่กบัเราทั้งเกมส์ คือ ความละเอียดของภาพ สีสัน เฟรมเรตลื่นๆครับ

OverclockZone Member dodge2009's Avatar

เอาง่ายๆเลยนะครับ Physic X ตอนแรกผมไม่รู้มันคืออะไร ผมลงเกมส์ Miror Edge เค้าว่าเกมสืนี้มันมีระบบ Physic X ลองเล่นดูและไปเปิดระบบ Physic X ในตัวเกมส์ และเล่นๆไปก็ลื่นดี แต่พอถึงฉากนึง โดนไล่ยิงใส่กระจก กระตุกโหดๆ แบบ โหทำไมเครื่องเรามันสะดุดแบบไปไหนไม่ได้เลย ก็ตกใจ เลยคิดว่า เราเล่นไครซีสก้ไม่มีสะดุด ไอ้เกมส์นี้มันกินสเปกขนาดนี้เลยหรอ ขนาดไปปรับรถรายละเอียดก็สะดุด ก็เลยมองไปที่กล่องการ์ดจอเห็นเกมส์นี้แหละแปะด้านหลังอ่านๆดูมันบอกว่าการ์ดซัฟพอตกับเกมส์ ก็เลยลองๆค้นดูที่ คอลโทลพาเนลของ Nvidia ก็เจอ Physic X มัน Disable อยู่ ก็เลย Enable มันซ่ะ เท่านั้นแหละครับ โหยความแตกต่างเห็นได้ชัด กระจกแตกแบบ สุดยอด รอยผ้าปลิวหรือกระสุน ยังกับของจริงเลยครับ ก็เลยรู้ว่าระบบนี้มันเป็นยังไง

ตอนแรกคิดว่าทำมาใช้ได้เกมสืเดียว แต่พอไปเล่น Crysis Farcry2 เท่านั้นแหละ สุดๆ ระบบดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ ไม่เชื่อ ลองดูครับสำหรับคนมีระบบนี้

รอท่านอื่นครับ อันนี้เขียนจากที่ผมเจอมานะ

OverclockZone Member nupitik's Avatar

ตกลงที่มันหนืด เพราะไม่ได้เข้าไปเปิดมันเหรอ
    ไครมี Physic X ช่วยทดลองแล้วเข้ามาบอกหน่อย

OverclockZone Member

Crysis กับ Farcry2 รู้สึกจะไม่ได้ซัพพอร์ต PhysicX นะครับ

เกมส์ที่ physicx ซัพพอร์ตที่มีชื่อหน่อยก็คงเป็น Gears of war 1 2

นอกนั้นแทบไม่เคยได้ยิน

OverclockZone Member Baldr's Avatar

Quote Originally Posted by nupitik View Post
    ตกลงที่มันหนืด เพราะไม่ได้เข้าไปเปิดมันเหรอ
    ไครมี Physic X ช่วยทดลองแล้วเข้ามาบอกหน่อย
    ถ้าเปิด เฟรมเรตตกครับ นอกจากจะใช้ 2 การ์ด คือ การ์ดแรกเป็นตัวแสดงผล
    ส่วนตัวที่สองเป็นตัว รัน PhysX โดยเฉพาะ

OverclockZone Member stbuster's Avatar

เทใจให้แดงหมดเปลือก
    ถึงแม้ตอนนี้จะใช้เขียวอยู่ก็เถอะนะ

ชอบความสด คม ยกให้แดงเลยเต็มๆ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

อย่างนี้นี่เอง...เนียน

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks