Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-G31M-ES2L+E5200 ปรับไฟเพิ่มไม่ได้ครับช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GA-G31M-ES2L+E5200 ปรับไฟเพิ่มไม่ได้ครับช่วยที

พอดีผมจะทำ oc วิ่งซัก 266 - 333
    แล้วผมก็ลองทำดูครับ lock pcie 100
    ลองปรับที่ 266*12.5
    ไฟ cpu ที่ 1.45
    ทำตามที่ใน board ที่หลายๆท่านแนะนำครับ
    อุณภูมิห้องไม่ร้อนนะครับห้องแอร์ 23องศา cpu ร้อน ประมาณ 30
    เข้า window ไม่ได้ครับ
    เลยลองเล่นซัก 235 * 12 เข้า windowได้ครับ
    ดูใน cpuz + everest ไฟล cpu วิ่งแค่ 1.15 - 2กว่า เหมือนบอร์ดไม่ยอมเพิ่มไฟให้ครับ
    ลอง Restart window เข้า bios อีกที ค่าที่ตั้งไว้ยังคงอยู่ทุกอย่างครับ
    ลอง Flash Bios ใหม่หลาย Ver แล้วครับ F4 F8 F9 ลองมาแล้วผลเหมือนเดิมครับ
    แนะนำทีครับ

ปรับ SATA เป็น ENHACNE ลองดู

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
      ปรับ SATA เป็น ENHACNE ลองดู
      ลองแล้วครับผม เป็นเหมือนเดิมเลยครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนไป ท่านใดพอทราบช่วยแนะนำทีครับ
      ผมลองให้วิ่ง 250*12.5 เข้า window ได้ครับ ผมปรับไฟไว้ 1.4 ดูในโปรแกรม cpuz แสดง 1.120 - 1.180 ครับ แล้วก็ลอง test everest ไม่ผ่าน

Comment

PCI-E 112
        C.I.A.2 Disabled
        Performance Enhance Standard

เข้า Advanced BIOS Features ไปปิด C1E, TM2 และ EIST ด้วยครับ

Comment

ไม่ได้ครับผม ผมใส่ Card จอครับ ไม่น่าจะใช่ pci e
          ปรับไปที่ 250*12.5 บางตั้งยังเข้า window ไม่ได้เลยครับ บางครั้งเข้าได้ แต่ดับไปดื้อๆ
          ผมปิด C1E แล้วนะครับ
          Last edited by touchz; 11 May 2009, 00:14:45.

Comment

ปิด TM2 กับ EIST ด้วย
            C.I.A.2 Disabled
            Performance Enhance Standard

Comment

ปิดหมดแล้วครับ หรือว่า บอร์ดผมพัง ?

Comment

ลองปล่อยออโต้ทุกอย่างดูครับ

ทดแรมลง เหลือ 667 และ ปรับแค่บัส เอาสัก 240 ดู

แต่อาการนี้มีโอกาสต้องส่งเครมสูงครับ ไปบอกช่างว่า OC แล้วไม่จำค่า เค้าจะเปลี่ยนให้โดยไม่ถามอะไรมาก เพราะเค้าเจอจนชินแล้วมั้ง หยิบตัวใหม่ให้เลย (อาจจะเก่าของคนอื่น)

ผมไปเครมเค้าเดินไปหยิบตัวใหม่ให้ แต่ดูแล้วน่าจะเก่าของคนอื่น -..-

Comment

ลองแล้วครับผม เข้า window ได้ ไฟวิ่งที่ 1.20 แต่ test ไม่ผ่านครับ เป็นที่ Power หรือเปล่าครับ

Comment

ถ้าจะเอาแค่ 3 GHz____333*9 Vcore 1.365

Comment

ผมว่าที่เทสไม่ผ่าน เพราะไฟไม่พอน่ะครับ ลองปรับไฟสัก 1.35 ดูเลยครับ

ถ้า CPU-Z ยังขึ้นแค่ 1.2 อยู่ (ตามปกติจะต้องแสดงที่ 1.33 โดยประมาณ) ก็เอาไปเครมได้เลยครับ บอกว่าบอร์ดไม่จำค่าไฟ CPU

แต่ถ้า มันปรับค่าไฟได้ตามปกติ ก็ลดไฟลงมาเหลือสัก 1.25 ก็น่าจะผ่าน @3.0 สบายๆ ผมเคยเล่น @3.5 ใช้ไฟไป 1.35

Comment

ครับ ตามที่บอก ไฟไม่เพิ่มครับ ใน bios ปรับขึ้นไป 1.35 -1.4 พอเข้า window เห็นแค่ 1.2 ครับ ลอง shutdown ปิดเครื่องถอดปลั๊ก เปิใหม่เข้า bios ค่าจำไฟที่ 1.35-.1.4 เข้า window เป็นเหมือนเดิม สงสัยต้องเครมครับ

Comment

เคยเป็นเหมือนกันไบออสไม่จำค่าไฟที่ปรับไป
                          แต่ผมไม่เคยเคลม ผมใช้ EasyTune ปรับเพิ่มไฟเอา
                          ทีนี้ลองไปปรับเพิ่มในไบออส ทีนี้มันจำค่าและ - -" เลยไม่ต้องเคลม
                          บอร์ด P31-DS3L

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            เคยเป็นเหมือนกันไบออสไม่จำค่าไฟที่ปรับไป
                            แต่ผมไม่เคยเคลม ผมใช้ EasyTune ปรับเพิ่มไฟเอา
                            ทีนี้ลองไปปรับเพิ่มในไบออส ทีนี้มันจำค่าและ - -" เลยไม่ต้องเคลม
                            บอร์ด P31-DS3L
                            อ่อครับ น่าลอง เดี๋ยวผมลองดูบ้าง Easy Tune 6 ป่ะครับ

Comment

โอ้ว ขอบคุณมากครับ มันจำค่าให้ผมแล้ว ใช้ Easy Tune ปรับใน window ทำไปทำมา ปรับใน bios จำค่าแล้ว -*-

Comment

Working...
                              X