Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องต้องกด F1 ตลอดเลยฮะมีวิธีแก้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องต้องกด F1 ตลอดเลยฮะมีวิธีแก้ไหม

เปิดเครื่องต้องกด F1 ตลอดเลยฮะมีวิธีแก้ไหม

มันขึ้นค้างอยู่หน้านี้ว่า Warning ! CPU has been Changed or CPU Ratio Changed fail Please re-enter CPU Setting in the CMOS Setup and remember to save before quit

แล้วมีให้เลือกกด Del เข้าไป Set Bios หรือ F1 เพื่อข้ามไป Boot เข้า Windows

เปิดเครื่องตอนไหนจะขึ้นตลอ ใครมีวิธีแก้มั่งครับ

M/B Asus M2N-E

เปลี่ยนถ่าน CMOS ก็หาย คับ ไปซื้อมาเปลี่ยน
    Last edited by toi_125; 10 May 2009, 09:00:42.

Comment

Originally posted by toi_125 View Post
      เปลี่ยนถ่าน CMOS ก็หาย คับ ไปซื้อมาเปลี่ยน
      แจ้งว่า

Warning ! CPU has been Changed or CPU Ratio Changed fail Please re-enter CPU Setting in the CMOS Setup and remember to save before quit

ไม่ใช่ CMOS Checksume Error นิ

โหลดค่าปกติแล้วเซฟก็ไม่หายเหรอครับ

Comment

ไม่หาย

Originally posted by manchester2548 View Post
        แจ้งว่า

Warning ! CPU has been Changed or CPU Ratio Changed fail Please re-enter CPU Setting in the CMOS Setup and remember to save before quit

ไม่ใช่ CMOS Checksume Error นิ

โหลดค่าปกติแล้วเซฟก็ไม่หายเหรอครับ
        โหลดค่าปกติ / ไม่หาย
        เปลี่ยนถ่าน / ไม่หาย
        เคลียร์ CMOS / ไม่หาย
        Flash Bios ไม่หาย / ไม่หาย

สุดท้ายหมดปัญญาฮะ...

Comment

ลองหา PSU ลองยังงับ เคยเจอเครื่องลูกค้า ใส่ PSU ของผมไม่ขึ้น ใส่ตัวติดเคสของลูกค้า ขึ้นเตือน ????

Comment

up

Originally posted by manchester2548 View Post
            ลองหา PSU ลองยังงับ เคยเจอเครื่องลูกค้า ใส่ PSU ของผมไม่ขึ้น ใส่ตัวติดเคสของลูกค้า ขึ้นเตือน ????

ลองตามที่ท่าบบอกแล้วก็เหมือเดิมครับผม

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำ

Comment

ท่าน ได้ คล๊อก CPU หรือเปล่าครับ
              ลองปรับค่า CPU Ratio ดูนะ

Comment

55

Originally posted by OoKengZaoO View Post
                ท่าน ได้ คล๊อก CPU หรือเปล่าครับ
                ลองปรับค่า CPU Ratio ดูนะ
                เคยคล็อกครับ ตอนนี้ตั้งค่าเดิมหมดไม่หาย

Comment

หาในไบออส มันจะมีค่าให้ปรับ ประมาณว่า ถ้าเออเรอ จะให้ขึ้นเมนูเตือนให้กด F1 หรือไม อะไรทำนองนี้แหละครับ ผมก็จำไม่ได้จิงๆ

พอปรับค่าเป็น no หรือ ดิสซาเบิล แล้ว มันจะไม่ขึ้นมาอีกครับ ข้ามไป วินโดวเลย

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
                    หาในไบออส มันจะมีค่าให้ปรับ ประมาณว่า ถ้าเออเรอ จะให้ขึ้นเมนูเตือนให้กด F1 หรือไม อะไรทำนองนี้แหละครับ ผมก็จำไม่ได้จิงๆ

พอปรับค่าเป็น no หรือ ดิสซาเบิล แล้ว มันจะไม่ขึ้นมาอีกครับ ข้ามไป วินโดวเลย

เทพมาโปรดแท้ๆๆ ทำตามท่านนี้หายครับ คือเข้าวินโดว์ได้โดยไม่ต้องกด F1 มันจะข้ามไป

แต่จะไม่สามารถเปลี่ยนค่าต่างๆในไบออส ของ CPU ได้เหมือนเดิม ( ตอนแรกที่ต้องกด F1 เข้าก็แก้ไขไม่ได้มันไม่เซพเป็นค่าเิดิมตลอด แต่ค่าอื่นเช่นวันที่ จะเซพ ) เพราะมันแค่ข้ามไปเท่านั้น
                    ก็เลยโอเวอร์คล็อคไม่ได้แล้ว ว้า สงสัยต้องส่งเคลมแล้วละ

แต่ตอนนี้ใก้ใช้แบบนี้ไปก่อนละกันก็ยังดีที่ไม่ต้องกด F1 แล้ว ขอบคุณมากๆครับผม อีก 1 ความรู้ละ

Comment

Originally posted by ka-pom View Post
                      เทพมาโปรดแท้ๆๆ ทำตามท่านนี้หายครับ คือเข้าวินโดว์ได้โดยไม่ต้องกด F1 มันจะข้ามไป

แต่จะไม่สามารถเปลี่ยนค่าต่างๆในไบออส ของ CPU ได้เหมือนเดิม ( ตอนแรกที่ต้องกด F1 เข้าก็แก้ไขไม่ได้มันไม่เซพเป็นค่าเิดิมตลอด แต่ค่าอื่นเช่นวันที่ จะเซพ ) เพราะมันแค่ข้ามไปเท่านั้น
                      ก็เลยโอเวอร์คล็อคไม่ได้แล้ว ว้า สงสัยต้องส่งเคลมแล้วละ

แต่ตอนนี้ใก้ใช้แบบนี้ไปก่อนละกันก็ยังดีที่ไม่ต้องกด F1 แล้ว ขอบคุณมากๆครับผม อีก 1 ความรู้ละ
                      ช่วยบอกวิธีเข้าไปแก้ที่ไบออสทีได้ไหมครับ ผมกำลังมีปัญหานี้อยู่ แต่ไม่เก่งคอมอ่ะครับ

Comment

เมพ ขิงๆ

Comment

ของผมรุ่นเดียวกัน ขึ้นให้กด F1 เปลี่ยนถ่านบนเมนบอร์ดทีเดียวจบ เครื่องเลิกรวน

Comment

เปลี่ยนถ่านไม่หายหลอกครับ
                            มันเป็นที่ชิฟBiosลองแฟลชดูก่อนครับ
                            ไม่หายก็เคลมโลดดดดดด

Comment

ผมเคยเป็นครับ กับ AMD นะ

Clock แล้วไม่สามารถ เอาลงได้ แต่ท่านเอาลงแล้ว Clock ขึ้นไม่ได้... เป็นที่ M/B ครับ
                              ส่วนวิธีที่ว่านี้มันแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ จริงๆคงต้องเคลม M/B แล้วล่ะ

Comment

Working...
                              X