Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผม OC ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผม OC ด้วยครับ

สเป็ก เครื่องผม
    ASrock-NF6G-VSTA
    CPU- AMD Athlon X2 5600+
    CPU Cooler-mastercooler V8
    RAM- OCZ 2*2048
    VGA-XFX 250 GTS DDR3 512
    PSU-mastercooler 500W (เต็ม)
    HDD-seagate SATA II 80 G

ผมลองปรับ บัส ได้สุดที่ 220*14.5 มากกว่านั้น ก็จอฟ้าอะครับช่วยแนะนำผมที่ครับ
    ว่าต้องทำยังไงดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปรับตัวคูณลงมาครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ ลดตัวคูณอัดบัสเลยครับ

Comment

ซัก 12.5 แล้วดันบัสขึ้นไปเลยครับ ไฟ CPU สุดบอร์ดไปเลย ไฟแรมAuto ไปก่อน แล้วไปดูว่าไฟแรมเท่าไหร่ ไม่พอ เพิ่มไฟแรมเข้าไปครับ

Comment

แรงต้องทด ไมครับ หรือ auto ไปเลยครับ

Comment

Originally posted by assatiyzas View Post
          แรงต้องทด ไมครับ หรือ auto ไปเลยครับ
          ทดแรม น่าจะ work กว่า

Comment

มัน ทด กันตรงไหน หรอ ครับ หรือยังไง ที่เรียกว่า ทด

ใช่ตรงนี้ผม ตรงที่มีให้ ปรับ 2T กับ 1T หรือ ตรงที่มีให้เลือกปรับแบบ 5-5-5-15 ที่มันมีตัวเลข ตั้งแต่

1-8 แล้วช่องสุดท้ายมี ถึง 18 มั่งถ้าจำไม่ผิดเพราะว่าไม่ได้เข้า Bios นานแหละ อิอิ

ผม งงเรื่องแรม อยู่อันเดียว ว่า อะไรที่เรียก ว่า ทดแรม นอกนั้นทำเป็นหมดแหละ อธิบาย หน่อยก็ดี ครับเอาแบบ

บ้านๆ นะไม่ต้อง วิชาการมาก

Comment

Originally posted by Offkhochi View Post
              มัน ทด กันตรงไหน หรอ ครับ หรือยังไง ที่เรียกว่า ทด

ใช่ตรงนี้ผม ตรงที่มีให้ ปรับ 2T กับ 1T หรือ ตรงที่มีให้เลือกปรับแบบ 5-5-5-15 ที่มันมีตัวเลข ตั้งแต่

1-8 แล้วช่องสุดท้ายมี ถึง 18 มั่งถ้าจำไม่ผิดเพราะว่าไม่ได้เข้า Bios นานแหละ อิอิ

ผม งงเรื่องแรม อยู่อันเดียว ว่า อะไรที่เรียก ว่า ทดแรม นอกนั้นทำเป็นหมดแหละ อธิบาย หน่อยก็ดี ครับเอาแบบ

บ้านๆ นะไม่ต้อง วิชาการมาก
              ง่ายๆเลย ปรับ RAM จาก AUTO เป็น MANUAL แล้วก็ลด STEP RAM ลง 1 STEP (เช่น จาก 800 ก็ปรับลงเหลือ 667)

Comment

แล้วแบบผมนี้หน้าจะ ทด สักเท่าไรดีครับ ช่วนแนะนำหน่อยครับ

Comment

Originally posted by BAbyBooM View Post
                  ง่ายๆเลย ปรับ RAM จาก AUTO เป็น MANUAL แล้วก็ลด STEP RAM ลง 1 STEP (เช่น จาก 800 ก็ปรับลงเหลือ 667)

OK ครับงั้นแสดงว่าผมทำถูกแล้ว แหะๆๆๆ ส่วนไอ่ตัวเลขๆ ๆไรนั้นไม่ต้อง ไปยุ่งเลยใช่ไหมครับ

Comment

OK ครับงั้นแสดงว่าผมทำถูกแล้ว แหะๆๆๆ ส่วนไอ่ตัวเลขๆ ๆไรนั้นไม่ต้อง ไปยุ่งเลยใช่ไหมครับ

คุณทดค่าเท่าไรครับ โพส ไห้ดูหน่อยครับ

Comment

Originally posted by assatiyzas View Post
                      แล้วแบบผมนี้หน้าจะ ทด สักเท่าไรดีครับ ช่วนแนะนำหน่อยครับ
                      ผมว่าลด 1 STEP ก็น่าจะพอนะ (ตัวเองก็ลดแค่ STEP เดียว)
                      Last edited by BAbyBooM; 10 May 2009, 14:30:21.

Comment

AMD Athlon X2 5600+
                        ลาก ไปสุดๆ น่าจะได้สักเท่าไรครับ

Comment

ผมลด เหลือ 667 ไงครับ - - จาก 800 เพราะว่า ดัน 800 มัน เข้าๆมาแล้ว ชอบบูล ขึ้น

รอ ดึกๆก่อนนะเด๋วจะเอารูปให้ ชม จะลอง ลากใหม่อีกรอบแล้วกัน แต่ไม่อยากทำ เยอะ กลัวอายุมันสั้น เร็ว เด๋วได้เปลื่ยนก่อน งบมาถึง 555+ เห็นใจหน่อยนะ

Comment

Originally posted by BAbyBooM View Post
                            ผมว่าลด 1 STEP ก็น่าจะพอนะ (ตัวเองก็ลดแค่ STEP เดียว)

ของท่านนี้ ใช้ไฟ แค่นั้นเองหรอ ผมหล่ะสงสัย ไฟ ที่ CPU-Z กับ Everest ทำไมมันไม่ตรงกัน

ใน Bios ผมปรับ 1.400 V เข้ามา ใน Windows ดูใน CPU-Z ขึ้น 1.26-1.28

พอดูใน CUPID Everest กลับ เป็น 1.444 V Version ก็ใหม่ทั้งคู่ CPU-Z 1.51 Everest 5.00.1650

ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรหรอครับ ช่วยเช๊คหน่อย

Comment

ของท่านนี้ ใช้ไฟ แค่นั้นเองหรอ ผมหล่ะสงสัย ไฟ ที่ CPU-Z กับ Everest ทำไมมันไม่ตรงกัน

ใน Bios ผมปรับ 1.400 V เข้ามา ใน Windows ดูใน CPU-Z ขึ้น 1.26-1.28

พอดูใน CUPID Everest กลับ เป็น 1.444 V Version ก็ใหม่ทั้งคู่ CPU-Z 1.51 Everest 5.00.1650

ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรหรอครับ ช่วยเช๊คหน่อย[/QUOTE]

ของผมไฟเดิมๆ ขอได้แค่ 3.0 GHz พอละ

Comment

Working...
                              X