Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ xigmatek Achilles กับ X2 5200+ อยากทราบว่าอุณหภูมิแบบนี้ปกติมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ xigmatek Achilles กับ X2 5200+ อยากทราบว่าอุณหภูมิแบบนี้ปกติมั้ยครับ

ใช้ X2 5200+ บอร์ด M2N-E กับ Sink Xigmatek Achilles ไม่ได้ OC ครับ
    Silicone ใช้ MX-2
    ใช้โปรแกรม Everest เป็นตัวอ่าน
    อุณหภูมิขณะ Idle 42-44 C
    ลองเทสด้วย Everest ให้ Full Load เป็นเวลาประมาณ 4 นาทีได้อุณหภูมิ อยู่ที่ 62-64C

เลยอยากถามว่าอุณหภูมิแบบนี้ปกติหรือไม่ครับ
    ขอบคุณผู้ตอบล่วงหน้านะครับ

update ครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ซิลิโคน OCZ FREEZE ลองแกะและใส่ใหม่ 2 รอบ
    Idle อยู่ที่ 46 - 48C
    Full อยู่ที่ 55 - 56C
    ใช้ EVEREST เทสประมาณ 20 นาที อุณหภูมิขึ้นลงที่ 55 - 56C
    ระบบระบายอากาศของเคสผมคงทำได้เต็มที่เท่านี้มั้งครับ จนปัญญาแล้วครับ คงไม่สามารถทำให้ Full Load มีอุณหภูมิ 48 - 49 อย่างท่านอื่นได้บอกไว้ได้ T T
    Last edited by jokerarsenal; 14 May 2009, 17:13:08.

x2 5000+ M3N78-EM กับ Sink Xigmatek Achilles
    ไม่ได้ oc
    Idle 44 c
    Full load 48-49 c

oc @ 2.86 GHz วันนี้อากาศร้อน
    Idle 47 c
    Full load 51 c

Comment

อุณภูมิห้องเท่าใหร่ครับ ถ้า30+ก็ปกติดีช่วงนี้

ว่าแต่4นาที สั้นไปครับ ต้อง30นาที+

Comment

ทาซิลิโคนยังไง พวกซิ้งแบบนี้ ทายากลองศึกษาดูในบอร์ด

Comment

ของผม 4800+ ไฟ1.5 แมงป่องแดงนะ
          Idle 40-41 c

ถ้าอากาศร้อน full 55 c

Comment

Originally posted by smilesquar View Post
            x2 5000+ M3N78-EM กับ Sink Xigmatek Achilles
            ไม่ได้ oc
            Idle 44 c

oc @ 2.86 GHz วันนี้อากาศร้อน
            Idle 47 c
            Full load 51 c
            ทำไมเย็นจัง

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
              อุณภูมิห้องเท่าใหร่ครับ ถ้า30+ก็ปกติดีช่วงนี้

ว่าแต่4นาที สั้นไปครับ ต้อง30นาที+
              ไม่ได้เปิดแอร์เล่นหน่ะครับ อุณหภูมิ ไม่รู้เท่าไหร่

Comment

Originally posted by jokerarsenal View Post
                ทำไมเย็นจัง
                ของคุณ idle ยัง เย็นกว่าผมอีก แต่ทำไม full load ขึ้นไป โหดอย่างนั้นครับ พัดลมเป่าเข้าซิงค์หรือเปล่าครับ บอร์ดอุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ของผมอยู่ประมาณ 34 - 37 องศา

ผมโมเคสนิดหน่อย เจาะรูด้านข้าง ติดพัดลม 12" เป่าเข้า idle กับ full load ต่างกันประมาณ 5 องศาเอง แต่ถึงไม่มีพัดลมตัวนี้ อุณหภูมิก็ไม่ต่างจากนี้เท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by smilesquar View Post
                  ของคุณ idle ยัง เย็นกว่าผมอีก แต่ทำไม full load ขึ้นไป โหดอย่างนั้นครับ พัดลมเป่าเข้าซิงค์หรือเปล่าครับ บอร์ดอุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ของผมอยู่ประมาณ 34 - 37 องศา

ผมโมเคสนิดหน่อย เจาะรูด้านข้าง ติดพัดลม 12" เป่าเข้า idle กับ full load ต่างกันประมาณ 5 องศาเอง แต่ถึงไม่มีพัดลมตัวนี้ อุณหภูมิก็ไม่ต่างจากนี้เท่าไหร่ครับ
                  ผมก็ไม่ทราบครับ idle เย็นแต่ Full โหลดวิ่งขึ้นไปไม่ยั้งเลย บอร์ดอุณหภูมิ = 38C ครับ

เมื่อวานลองแกะมาทาซิลิโคนใหม่ ปรากฎว่า Idle 48C แต่Full อยู่ 55C-57C ครับ
                  ตอนนี้เลยสับสนมากครับ ไม่รู้ว่า เซนเซอร์บอร์ดเสียอ้ะป่าว แปลกๆ

ส่วนเรื่องพัดลมก็ใช้ให้เป่าเข้าซิงค์ครับ คว่ำหน้ามันลงอ่ะ

Comment

Originally posted by teezaa69 View Post
                    ของผม 4800+ ไฟ1.5 แมงป่องแดงนะ
                    Idle 40-41 c

ถ้าอากาศร้อน full 55 c
                    ทำไมเย็นจังเลยอ่ะ

สอนวิธีทาซิลิโคนหน่อยครับ

ผมใช้7750อ่ะ

แต่ความร้อนมัน ปกติอยู่ที่ 52 โหลดๆก็ 62 อ่ะ

Comment

นี่ของผมครับ แมงป่องแดง ซิลิโคนหลอดเล็ก ๆเนื้อทองอะไรนั่นอะ ซิลิโคนแถม ฟลูโหลด ดับเลย 41 วิ อันนี้ ไหวเฉยเลย งงเลยอะ
                      Attached Files

Comment

^^^^^^^^

ยี้ห้อไรครับ

ผมใช้ซิลิโคนแถมอะครับ ทาเป็นเส้นๆ 2เส้นเหมือนในกระทู้แนะนำการทาซิลิโคน

Comment

Originally posted by parnatiwat View Post
                          นี่ของผมครับ แมงป่องแดง ซิลิโคนหลอดเล็ก ๆเนื้อทองอะไรนั่นอะ ซิลิโคนแถม ฟลูโหลด ดับเลย 41 วิ อันนี้ ไหวเฉยเลย งงเลยอะ
                          เปลี่ยนพัดลมเป็นรุ่นไหนครับ เห็นหมุน 1875 รอบ ของผมหมุนแค่ 1455 เอง

Comment

ผมทาลงไปตรงกลางแล้วเอา sink ใส่ (ไม่ต้องlock) แล้วยกขึ้น เปลี่ยนด้านแล้ว ใส่ลงไป ทำซ้ำๆ จนซิลิโคลนมันเกรี่ยไปทั่วๆ แล้วจึงใส่lock

เมื่อก่อนใช้วิธีใส่ไปทีนึงแล้วใช้ไปสัก 30นาทีเอาออกมาใส่ใหม่

ใช้ซิลิโคลนถูกๆ สีขาว อ่ะ อุ อุ หาของดีกว่านี้ไม่ได้ละ นอกจาก mx

Comment

Originally posted by jokerarsenal View Post
                              ใช้ X2 5200+ บอร์ด M2N-E กับ Sink Xigmatek Achilles ไม่ได้ OC ครับ
                              Silicone ใช้ MX-2
                              ใช้โปรแกรม Everest เป็นตัวอ่าน
                              อุณหภูมิขณะ Idle 42-44 C
                              ลองเทสด้วย Everest ให้ Full Load เป็นเวลาประมาณ 4 นาทีได้อุณหภูมิ อยู่ที่ 62-64C

เลยอยากถามว่าอุณหภูมิแบบนี้ปกติหรือไม่ครับ
                              ขอบคุณผู้ตอบล่วงหน้านะครับ
                              ทำไมอุณหภูมิเหมือนของผมเลย แต่ผม 5200+ @ 3.1G sink เดิมๆ กับบอร์ดพี่กิ๊ก790FX-DQ6
                              full load ก็ 65 เทส 10 นาที ห้องพัดลมธรรมดาเอง ซิลิโคนเดิมๆเลย

Comment

Working...
                              X