Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง New Mac Book Alu ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง New Mac Book Alu ครับ

คือ กำลังจะซื้อ Notebook ครับ

คิดอยู่ระหว่าง Vaio กับ Macbook ครับ

งบ 40000-50000 ครับ

คือสงสัยว่า

ถ้าเลือก Macbook แล้ว

....

1. สามารถลง windows แล้วใช้เชื่อมต่อผ่านแลนกันกับโน๊ตบุ๊กทั่วไปได้หรือไม่ครับ

2. หรือสามารถต่อแลนกันระหว่าง Mac กับ notebook ทั่วไปโดยตรงหรือป่าวครับ

3. ลง windows แล้ว สามารถใช้ windows ได้เหมือนกับโน๊ตบุ๊กทั่วไปได้ 100% หรือป่าวครับ

4. สมมุติว่าซื้อ Mac Alu ตัว 2.0 Ghz แล้ว จะมีอะไรมาให้บ้างครับ (ในกล่อง)

5. การเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วง (มือถือ กล้อง ต่อเน็ทผ่านมือถือ ประมาณนี้ครับ) สามารถใช้ได้โดยตรงหรือป่าวครับ

6. เพิ่มแรมเองได้ไหมครับ จาก 2 GB DDR3 เป็น 4 GB (ใส่เองครับ)

แล้วอยากทราบว่าระหว่า Vaio กับ Mac book alu (ตัวราคาประมาณเดียวกัน)
    ตัวไหนคุ้มกว่า หรือน่าเลือกมากกว่ากันครับ??

ขอบคุณมากครับ

1. ได้
    2. ได้
    3. ได้
    4. เครื่อง แผ่นosx แผ่นโปรแกรม สายไฟเพิ่มความยาว คู่มือ สติกเกอร์ ผ้าเช็ดเครื่อง
    5. ได้เกือบทั้งหมด โดยไม่ต้องใช้ driver มีบางอย่างที่ใช้ไม่ได้ (ถ้าเป็นของที่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มใน windows)
    6. ได้

อยู่ที่ว่าอยากใช้ osx หรือ windows ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      1. ได้
      2. ได้
      3. ได้
      4. เครื่อง แผ่นosx แผ่นโปรแกรม สายไฟเพิ่มความยาว คู่มือ สติกเกอร์ ผ้าเช็ดเครื่อง
      5. ได้เกือบทั้งหมด โดยไม่ต้องใช้ driver มีบางอย่างที่ใช้ไม่ได้ (ถ้าเป็นของที่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มใน windows)
      6. ได้

อยู่ที่ว่าอยากใช้ osx หรือ windows ครับ
      ตามนั้นครับ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ไปลองดูเล่นๆที่ร้านก่อนก็ได้ครับ เดี้ยวซืิ้อมาไม่ถูกใจ ถ้าใช้ windows
      ซะส่วนใหญ่ ไปเล่น Vaio ดีกว่าครับ

Comment

ครับผม...

โดยปกติแล้วอยากจะเล่นแมคครับ (เพราะได้ลองเล่นบน pc แล้วครับ)

ห่วงแต่เรื่องการเชื่อมต่อครับ เพราะเห็นว่าค่อนข้างมีปัญหาเมื่อเชื่อมต่อกับโน๊ตบุกทั่วไป(ตามเว็บบอร์ดต่างๆ)

- แล้วถ้าเชื่อมต่อโดยผ่านแลนแล้วเล่นเกมส์กันระหว่างเครื่องแมค(ที่ลงวินโดวส์) กับโน๊ตบุ๊กทั่วไปจะเวิร์คไหมครับ การแชร์ไฟล์มองเห็นกันปกติใช่ไหมครับ?

- แล้วราคาครับ ผมเชคจากแมคคาเฟ่ ยัง 48900 อยู่เลยครับ แต่เว็บ notebookspec เหลือ 45900 โดยประมาณครับ ไม่รู้ว่าจะสามารถเชคราคาได้จากไหนครับ?

- การต่อเน็ทโดยผ่าน EDGE ผ่านมือถืออีกที สามารถทำได้เหมือนวินโดวส์ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

Originally posted by chontit View Post
          ครับผม...

โดยปกติแล้วอยากจะเล่นแมคครับ (เพราะได้ลองเล่นบน pc แล้วครับ)

ห่วงแต่เรื่องการเชื่อมต่อครับ เพราะเห็นว่าค่อนข้างมีปัญหาเมื่อเชื่อมต่อกับโน๊ตบุกทั่วไป(ตามเว็บบอร์ดต่างๆ)

- แล้วถ้าเชื่อมต่อโดยผ่านแลนแล้วเล่นเกมส์กันระหว่างเครื่องแมค(ที่ลงวินโดวส์) กับโน๊ตบุ๊กทั่วไปจะเวิร์คไหมครับ การแชร์ไฟล์มองเห็นกันปกติใช่ไหมครับ?

- แล้วราคาครับ ผมเชคจากแมคคาเฟ่ ยัง 48900 อยู่เลยครับ แต่เว็บ notebookspec เหลือ 45900 โดยประมาณครับ ไม่รู้ว่าจะสามารถเชคราคาได้จากไหนครับ?

- การต่อเน็ทโดยผ่าน EDGE ผ่านมือถืออีกที สามารถทำได้เหมือนวินโดวส์ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณมากๆ ครับ

1.ทำได้ ไม่มีปัญหาครับ
          2.ราคาที่ถูกต้องคือ 48900 ครับ แล้วมันก็จะไม่ลดจนกว่าจะออกรุ่นใหม่ครับ ถ้าอยากได้ราคาถูกกว่านี้ก็ต้องซื้อราคา นศ.ครับ
          3.อันนีผมไม่แน่ใจ ผมเคยใช้แต่ให้มือถือเป็น modem ไม่รู้ว่าหมายถึงอันเดียวกนรึป่าว -*-

Comment

ครับผม

แล้ว...ราคานักศึกษานี่ซื้อยังไงอ่ะ?? เหอะๆๆๆ

Comment

ใช้บัตร นศ ซื้อที่ ustore อยู่มหาลัยไหน ซื้อมหาลัยนั้น ไม่มีบัตรก็ยืมคนรู้จักที่อยู่ ม. นั้นๆซื้อเอา

ที่รู้ก็มีที่ มธ. รังสิต
              ม. รังสิต

ถ้ายังหาไม่ได้หรือไม่สะดวก ให้ใช้บัตรเครดิตซื้อ online ใน apple store TH แล้วกด education ด้านล่าง จะซื้อในราคา นศ ได้ทันที

ทางเลือกที่ง่ายกว่านั้นคือ ไปหาในบอร์ดซื้อขาย ของเว็บเราเนี่ยแหละ มีคนเอามาขายเรื่อยๆ ลองติดตามดู คุณจะรู้ว่า ของดีราคาถูก ก็มีในโลกเหมือนกัน

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                ใช้บัตร นศ ซื้อที่ ustore อยู่มหาลัยไหน ซื้อมหาลัยนั้น ไม่มีบัตรก็ยืมคนรู้จักที่อยู่ ม. นั้นๆซื้อเอา

ม. รังสิต

ถ้ายังหาไม่ได้หรือไม่สะดวก ให้ใช้บัตรเครดิตซื้อ online ใน apple store TH แล้วกด education ด้านล่าง จะซื้อในราคา นศ ได้ทันที

ทางเลือกที่ง่ายกว่านั้นคือ ไปหาในบอร์ดซื้อขาย ของเว็บเราเนี่ยแหละ มีคนเอามาขายเรื่อยๆ ลองติดตามดู คุณจะรู้ว่า ของดีราคาถูก ก็มีในโลกเหมือนกัน
                ไปซื้อที่ พันทิพย์ ก็ได้ครับ by uficon มีแค่บัตรนีกศึกษาก็ซื้อได้แล้วครับ ^^!!

Comment

ม. รังสิต

ครับ....

ขอบคุณมากครับ......

Comment

การต่อเน็ทโดยผ่าน EDGE ผ่านมือถืออีกที สามารถทำได้เหมือนวินโดวส์ใช่ไหมครับ?

สามารถทำได้ครับ ผมใช้ผ่านบลูทูชไม่ต้องใช้สายใดๆมาเชื่่อมต่อ ผมใช้โนเกีย 3250 กับ N76 ยี่ห้ออื่นไม่รู้น่ะว่าใช้ได้หรือเปล่าแต่ที่แน่ๆโนเกียต่อเอชผ่านบลูทูชได้แน่นอน เล่นเน็ตก้อเร็วดีน่ะ แม้จะต่อผ่านบลูทูชก้อตาม

แค่เราตั้งค่าในเครื่องแมคอะไรนิดหน่อยเท่านั้นเองก้อเล่นเน็ตไร้สายได้แร้วววว

Comment

ครับ...

ก็คงจะเป็น Mac Alu 2.0GHz แหละมั้งครับ

เหอะๆๆๆ

งบน้อย.... จะเอา 2.4 กลัวว่าจะไม่คุ้มอ่ะ

Comment

ผมแนะ เอา 2.0 อลูครับ กำลังดี แหล่มเลย สองโอเอส
                        ไม่ร้าวด้วย

Comment

2.0ก็พอครับ แรงไม่ได้ต่างกันเห็นผลหรอก ถ้าไม่ได้เอา2เครื่องมาตั้งเทียบกัน
                          เสปคก็ใกล้เคียง การ์ดจอ9400m ออนบอร์ด เล่นเกมที่ไม่ได้กราฟฟิคแรงก็เอาอยู่
                          โดยรวมเพื่อนร่วมห้องใช้อยู่7คน ทำงานกราฟฟิคได้ไม่มีปัญหา

Comment

ครับ... ก็ว่าจะเอา 2.0 แล้วอัพแรมเอา ดีไหมครับ??

อ้อ

ผมสงสัยว่า แล้วกระเป๋าอะไรไม่มีให้หรอครับ เห็นในเว็บ maccafe มีซอร์ฟเคสกะกระเป๋าขายด้วยอ่ะ..

แล้วแพงจัง?....

Comment

แรมอัพ4gbไปเลย จะซื้อของmac หรือ ซื้อทั่วไปก็แล้วแต่เลยครับ
                              เพื่อนผมบางคนใช้mac book pro ซื้อkingstonใส่เอง ก็บอกว่าใช้แล้วก็ปกติดี
                              บางคนก็บอกว่าถ้าใส่ram mac จะทำงานได้เต็มที่ และเสถียรกว่า
                              แล้วแต่ความเชื่อครับ ดีกว่าป่าวไม่รู้นะ ให้ผู้รู้มาตอบดีกว่า

Comment

Working...
                              X