Announcement

Collapse
No announcement yet.

Note book asus F80C INTEL CELERON D220 เปลี่ยน CPU เป็น Duo core ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Note book asus F80C INTEL CELERON D220 เปลี่ยน CPU เป็น Duo core ได้ไหมครับ

Note book asus F80C INTEL CELERON D220 เปลี่ยน CPU เป็น Duo core ได้ไหมครับ

เนื่องจากใช้ compaq V3111AU มานาน 2 ปีกว่าๆ
    และก็ถึงเวลาสิ้นลมแล้วครับกับอาการที่ต้องเจอกับทุกเครื่องของตะกูล V3XXX คือเปิดไม่ติด หลังจากที่มันมีอาการเปิดติดยากมากๆ หลังจากหมดประกันได้ 1 ปี

และมีความจำเป็นต้องใช้ notebook ผมจึงได้ไปสอย รายละเอียด : Asus F80CR - 4P014 มา ในราคา 18300 ราคาม่เเพงมาก เพราะถ้าเสียจะได้ไม่เสียดายมาก และมีประกัน 2 ปีสะด้วย

เสปก

• CPU : Celeron D220 1.20 GHz
    • LCD : 14.1
    • RAM : 4096/667 (รูปด้านบนน่าจะทำผิดนะครับ ที่ว่า 800 อ่ะ น่าจะ 667 มากกว่า)
    • HDD(GB) : 250 SATA
    • CD : DVD-RW
    • VGA : ATI Radeon HD3470 256 MB.

• Wireless : Yes
    • Bluetooth : Yes
    • Webcam : Yes
    • WEIGHT (KG.) : 2.39

พึ่งซื้อเมื่อวานนี้เอง
    มาลองใช้เมื่อคืนทำให้ทราบว่าทำไม celeron D220 มันช้าอย่างงี้
    แบบว่าช้าจนรับไม่ได้เลยครับ ตอนเเรกคิดว่ามันจะแรงพอๆ กับ พวก pentem 1.6 เพราะเห็นว่าเป็น Cpu รุ่นใหม่ แต่มันไม่ใช่เลยครับ ช้ากว่าเยอะ

ก็เลยคิดว่าจเปลี่ยน Cpu เป็นพวก Duo Core ไม่รู้จะทำได้ไหมครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ

จะเอาไปเทรินคืนที่ร้านก็ไม่รู้ว่าจะได้รึป่าว ใครรู้บ้างครับ

สงสัยจริง Cpu ช้ายังงี้ยังให้แรมมา 4 กิ๊ก อีก เพื่ออะไรหว่า...

เปลี่ยนไม่ได้ครับ CPU ติดกับบอร์ดเลย

Comment

เพื่อนผมก็ ซัดไป 2 เครื่อง ละมันโทรมา ผมดันนอน โทรไปถามอีกคน มีแต่ข้อมูล(ไม่เคยได้รู้ทางด้านการใช้งานจริง)

ป่่านนี้ไม่รู้เป็นไง อืดๆ แบบท่านหรือเปล่าก็ไม่รู้ - - ยังไงซะ ลง XP น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้ระดับหนึ่ง (ถ้าลงวิสต้าอยู่นะ)

หรือไม่ต้องหา โปรแกรมพวก over clock แบ้วละครับ ถ้าทำได้ 1.5 ก้อยังดี

Comment

ก็ลง windown xp อยู่นี้แหละครับ มันยังอืดเลย
        เดี๋ยวถ้าไม่ไหวจริงคงจะลอง win 2000 ไปเลย 555+

ตอนนี้อย่างเซ็งเลย ตอนไปซื้อตั้งใจจะเอา compaq sampron x 2 แล้ว ไม่น่าเดินไปเจอ asus เลย

Comment

Originally posted by ohmee04 View Post
          ก็ลง windown xp อยู่นี้แหละครับ มันยังอืดเลย
          เดี๋ยวถ้าไม่ไหวจริงคงจะลอง win 2000 ไปเลย 555+

ตอนนี้อย่างเซ็งเลย ตอนไปซื้อตั้งใจจะเอา compaq sampron x 2 แล้ว ไม่น่าเดินไปเจอ asus เลย
          พอกัน ผมว่า ท่านได้ compaq sampron x 2 มา เด่วท่านต้องบน ว่ามันร้อนอะไรอย่างนี้ แน่ๆ

Comment

อย่างน้อยผมว่ามันก็น่าจะไวกว่านะครับเพราะเป็น Sempron X2 Dual-Core
            มี 2 หัวมันดีกว่าหัวเดียวแน่นอน

ก็ยังสงสัยอยู่ดีว่า ทำไมตอนผมไปซื้อ มันจะมี Asus อีกรุ่นหนึ่ง ที่สเปกเดียวกันเลยครับ ต่างกันตรง CPU ที่เป็น Dual Core ผมเห็นราคามันแพงกว่า 3000 กว่าบาทก็เลยไม่สนใจครับ

ก็เลยคิดว่ามันน่าจะเปลี่ยน CPU ได้ง่ายๆ นะครับ อาจจะแก้ bios นิดหน่อย (คิดเอง)
            เห็นตอนนี้มีคนเอา CPU มือสองมาขายด้วย เลยทำให้น่าสนใจ

Comment

Sempron X2 เป็น single Core ครับ ไม่รู้ทำไมมันตั้งชื่อ สับสนแบบนี้

ถ้าจะเอาแรงและถูก ต้อง CQ40-301AX

Comment

C2D 1.5Ghz เล่นวิสต้ายังอืดๆเลยครับ อิอิ

Comment

ไม่น่าซื้อ Celeron มาเลยท่าน ราคานี้ ผมว่าแพงด้วยนะ -*-

Comment

เหมือนผมเลย T^T เซ็งมากๆ อืดแบบจะรองไห้

Comment

สงสัยจะฝังบอดจริงด้วย -*-

Comment

โอ้ว ขุดมาอีก อิอิ

ณ ปัจจุบันนี้ มีงบ 12,000 บาท ก็เล่นได้ไม่อืดแล้ว เพราะ CPU ใน Notebook ราคา ถูกๆ เป็น DUAL-CORE หมดแล้ว 55555

Comment

Working...
                        X