Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อมหาลัยคณะเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับการเรียนต่อมหาลัยคณะเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ ??

คือตอนนี้ผมอยู่ ม.5 แล้วพอจบ ม.6 ผมตั้งใจว่าจะเข้า ม.เชียงใหม่

อยากทราบว่า ที่ ม.เชียงใหม่ มีคณะไหนที่เปิดเกี่ยวกับคอมบ้างมั้ยครับ ??

แล้วคะแนนที่จะใช้เข้ามันใช้คะแนนวิชาอะไรบ้างครับ ??

ผมไม่ได้เรียนสายวิทย์นะครับ ผมเรียนสายศิลป์ - คำนวน - -* แต่ใจรักครับ

ตอนนี้ผมก็ไปหาเรียนพิเศษเกี่ยวกับคอมอยู่ครับ เรียนตั้งแต่ ม.3 ตอนนี้ก็พอถูไถไปได้

ลงวินโดว ประกอบคอม ได้พอเป็นพิธี OC ได้นิดเดียวเพราะปอดแหกก่อน แหะๆ

มีใครที่เรียน สายคอมพิวเตอร์บ้าง มาตอบหน่อยนะคร๊าบ

ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นเหมือนคุณเลยครับอยากทางนี้จริงๆเเต่สาย ศิลป์ คำนวน

Comment

อันนี้ขอแนะนำนี้ดนึง ถ้าพวกประกอบคอม ลงโปรแกรม อันนั้นสายช่างไปแล้วไม่เก่ยวกับสาย มหาลัยเท่าไหร่

ถ้าทาง Com จริงๆ แบบ

- วิทยา-คอม จะเน้นที่การเขียนโปรแกรม เป็นหลักครับ
      - วิศวะคอม นี่ เท่าที่ถามเพื่อนมาก็คล้ายวิทยา แต่จะ advance กว่า จะมีเรียนรู้เรื่อง Hardware บ้้าง แต่ไม่ได้ประกอบเครื่องแน่ๆ
      - ด้านวิทยาการจัดการ-คอม อันนี้จะเป็นพวก การนำโปรแกรมต่างๆมาใช้และบริการองค์กรณ์ให้เกิดประโยชน์ที่สุด

ถ้าตามที่ท่านอธิบายมา ท่านเข้าได้แต่แนวๆวิทยาการจัดการ คอม ครับผม แต่ผมคงให้คำแนะนำท่านไม่ได้มากเพราะผมผ่านวัยเอ็นทร้านซ์มาแล้ว 8 ปี (- -)"

Comment

แล้วมันสอบตรง ได้ป่ะครับ ถ้าเรียนศิลป์ คำนวณ มาก่อนอะคับ

Comment

ผมเรียนวิทคอมอยู่ปวดหัวตืบๆกับการเขียนโปรแกรมมากๆ จะไปลงเรียนซ้ำละนิ
          ถ้าจำไม่ผิด วิศวะคอม นิเค้าเน้นคนจากวิทย์ คณิต นะ
          วิทยา-คอม ด้านวิทยาการจัดการ-คอม จบไรมากก็เข้าได้ ม.6หรือปวช

Comment

ถ้าวิศวะต้องสายวิทย์นะ

สอบต้องใช้พวกฟิสิกส์

Comment

Originally posted by longbow View Post
              อันนี้ขอแนะนำนี้ดนึง ถ้าพวกประกอบคอม ลงโปรแกรม อันนั้นสายช่างไปแล้วไม่เก่ยวกับสาย มหาลัยเท่าไหร่

ถ้าทาง Com จริงๆ แบบ

- วิทยา-คอม จะเน้นที่การเขียนโปรแกรม เป็นหลักครับ
              - วิศวะคอม นี่ เท่าที่ถามเพื่อนมาก็คล้ายวิทยา แต่จะ advance กว่า จะมีเรียนรู้เรื่อง Hardware บ้้าง แต่ไม่ได้ประกอบเครื่องแน่ๆ
              - ด้านวิทยาการจัดการ-คอม อันนี้จะเป็นพวก การนำโปรแกรมต่างๆมาใช้และบริการองค์กรณ์ให้เกิดประโยชน์ที่สุด

ถ้าตามที่ท่านอธิบายมา ท่านเข้าได้แต่แนวๆวิทยาการจัดการ คอม ครับผม แต่ผมคงให้คำแนะนำท่านไม่ได้มากเพราะผมผ่านวัยเอ็นทร้านซ์มาแล้ว 8 ปี (- -)"
              สายนี้ เรียนเรื่อง Hardwareแบบจริงจัง เลยใช่ปะครับ

Comment

เล่นคอมเป็น ประกอบคอมได้ ไมไ่ด้แปลว่าจะเรียนสายคอมได้ดีหรือสนุกนะครับ ระวังตรงจุดนี้ไว้ให้ดี

มีเด็กส่วนมากที่ชอบเล่นเกมคอมพิวเตอร ์แล้วอยู่กับคอมเ็ป็นเวลานานจนนึกว่าตัวเองถนัดในด้านนี้ พอเข้ามาเรียนในมหาวิทยาลัยจะพบเลยว่ามันไม่ได้เป็นไปอย่างใจคิด

Comment

เป็นแบบเดียวกับ จขกท เลยครับ หุหุ

Comment

Originally posted by KITJ View Post
                    เล่นคอมเป็น ประกอบคอมได้ ไมไ่ด้แปลว่าจะเรียนสายคอมได้ดีหรือสนุกนะครับ ระวังตรงจุดนี้ไว้ให้ดี

มีเด็กส่วนมากที่ชอบเล่นเกมคอมพิวเตอร ์แล้วอยู่กับคอมเ็ป็นเวลานานจนนึกว่าตัวเองถนัดในด้านนี้ พอเข้ามาเรียนในมหาวิทยาลัยจะพบเลยว่ามันไม่ได้เป็นไปอย่างใจคิด
                    YES เซ่อ

เพื่อนผม คนนึงมันคิดอย่าง นี้
                    มันบอกจะเรียน โปรแกรมเมอร์ >> ลง เกม ยังไม่เป็น เลย

Comment

ใช่ครับ พวกซ่อมคอม ประกอบคอม oc โมคอม พวกนี้เรียนสายอะไรก็ได้ เข้ามหาลัย จะเป็นการใช้งานหลัก ๆ มากกว่า สายพวกนี้ อาจเรียกว่าวิชามาร การแก้ไข ดัดแปลงคอม ผมก็คนหนึ่ง คอมพิวเตอร์ธุรกิจ เขียนเว็บได้ กราฟฟิก เอนนิเมชั่น เขียนโปรแกรม สร้างเครื่อข่าย ก็สามารถทำได้เองอ่ะ ทางที่ดีน่ะ เรียนคอมตัวหนึ่ง พวงท้ายด้วยบริหารด้วยเวอร์ เพราะถ้าคอมอย่างเดียวแน่นอน จบมาลูกจ้างชันดี แต่ถ้าบริหารด้วย คุณสามารถสร้างงานส่วนตัวได้
                      ผม 26 ล่ะ ผ่านอะไรมาแนะนำ

Comment

ผมเรียน IT แต่แยกแขนงไปเรียนเกี่ยวกับพวก network เพราะไปทางวิศวะไม่ไหวเหอๆ สอบบางมดไม่ติดยากโคตร
                        แต่ถ้าหัวคำนวณเทพๆนะ ก็เอ็นสอบเข้าวิศวะที่ไหนก็ได้ครับ แนวทางการเรียนรู้จะเยอะกว่าแต่ต้องยอมแลกกับความปวดกระบาลกับเรื่องคำนวณ 555+ ส่วนเรื่องประกอบคอมพ์นั้นเป็นความรู้ส่วนบุคคลครับซึ่งใครก็สามารถเรียนรู้กันไ้ด้ถ้าตั้งใจและมุ่งมั่น ผมเรียนปี3ก็แทบบ้าเหมือนกันครับหัวจะระเบิดไหนจะฝึกงานไหนจะเรียนเสริม โอ้วเครียด...

Comment

วิศวะคอมนี่คงไม่ใช่ผมแล้วละ -*-

สายไหนก็ได้ขอมันเกี่ยวกับคอมก็โอเคแล้วละ

แต่อยากทราบเกี่ยวกับคะแนนวิชาต่างๆที่มันรับตรงอะครับ จะได้เตรียมตัวได้ถูก

มีใครเรียนอยู่มหาลัยมาช่วยบอกแนวทางหน่อยคร๊าบ

Comment

ICT ศิลปากรครับ เรียนพวกโปรแกรมเป็นหลักครับ
                            เพื่อนผมมันเรียนสายศิลป์มา มันเก่งกว่าผมซะอีก ^^
                            ทุกอย่างมันอยู่ที่ความตั้งใจและพยายามครับ คนเราไม่ได้เก่งไปซะทุกอย่าง
                            Last edited by horse; 10 May 2009, 20:44:51.

Comment

สนใจเช่นกัน เรียนสายวิทย์ แต่ คงไม่วิศวะอะ ฟิสิกส์ ผมยัง ไม่ชอบเลย 555

Comment

Working...
                              X