Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ ups ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ ups ทีครับ

พอดี ที่บ้านไฟตก ไฟกระชากบ่อยๆ

มีคอมสองตัว จะต่อใส่ ups อันเดียวกันเลย แล้วต่อเฉพาะ ตัวเคสครับ จอกับปรินเตอร์ ไม่ได้ต่อ เราท์เตอร์ก็คงไม่ต่อ

ต้องซื้อ UPS ประมาณ แบบไหน ยังไง ขอแบบไม่ต้องแพงมากครับ เอาใช้ได้ ไม่มีปัญหาก็พอแล้วครับ

คอมผมสเป็คทั่วไปครับ ไม่ได้คลอก ไม่ได้ทำไร ใช้เดิมๆซื้อมาสองตัว ก็คงกินไฟเท่าคอมบ้านๆทั่วไปๆครับ แต่มีสองตัว

ขอบคุณครับ

ทำไมเจอแต่คน ไฟตก เอิ๊ก ๆ
    ช้วงนี้ก็ ตกบ่อยเหมือนกันอ่ะ

Comment

ไม่มีใครแนะนำเลยอ่ะครับ ของแค่รู้ว่า ควรซื้อสักกี่ VA ก็ยังดีคับ

Comment

ดูตรงว่าเครื่องที่คุณใช้แต่ละเครื่องมันกี่วัตต์ แล้วมารวมกัน
        ส่วน va ไม่ต้องสนใจ สนใจตรง watt พอครับ

Comment

เคสปรกติทั่วไปอ่ะครับ ไม่เก่งคอมและไฟฟ้าครับ ไปซื้อมาเขาจัดให้ เป็นเคสใหญ่นิดหน่อยครับ

ผมต้องซื้อสัก1000va หรือ 800va ครับ

แล้วถ้าเป็นยี่ห้อ ซินโดรม หรือลีโอนิค ความจุเยอะๆหน่อยจะเท่าไหร่ครับ

Comment

ขออนุญาติ ดันครับ จนกว่าจะเจอคนตอบ -*-

Comment

ดูทั้งสองตัวเลยครับทั้ง va และ watt พวกตัวที่ watt เท่ากัน แต่ va ไม่เท่ากัน ตัวที่ va มากกว่าจะสำรองได้นานกว่า

va- ยิ่งมากยิ่งสำรองได้มาก และมากน้อยมีผลต่อ watt ที่ขับได้
              watt - กำลังขับ ว่ารองรับได้เท่าไหร่

ทั้งหมดนี้ยังไม่รวมวัตต์แท้-วัตต์เทียม เหมือน psu ทุกประการ

ยี่ห้อ APC Leonic syndome ...... (ไล่ตามคุณภาพและราคา)

ทั้งหมดนี้ผิดพลาดตรงไหนขอโทดด้วย ท่านอื่นโพสแก้ได้ทันที ไม่โกรดกัน ^^
              ปล.ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม อาจไม่ตรงกับความจริงได้

Comment

งั้นรบกวนถามหน่อยครับ เคสผมสองตัว ไม่เสียบอย่างอื่น ใช้ไฟกี่วัตผมไม่แน่ใจ คิดว่าใช้พอๆกับเคสคนอื่นครับ เป็นเคสใหญ่ๆนิดนึงแบบเห็นทั่วไปอ่ะครับ สองตัว

ผมควรซื้อสักกี่วัตครับ เพื่อใช้กับเคสสองตัว

ผมควรซื้อสัก กี่ va ครับ ขอสำรองไฟสักสี่ห้านาทีก็พอ ส่วนมากไฟไม่ดับครับ มันตก กระชาก

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

สัก 1000VA ราคาราวๆ 3,900 - 4,000
                  ยี่ห้อถ้าไม่เน้น APC ของไทยอย่างพวก Syndome Leonic ก็ใช้ได้

Comment

Originally posted by kyozaa View Post
                    พอดี ที่บ้านไฟตก ไฟกระชากบ่อยๆ

มีคอมสองตัว จะต่อใส่ ups อันเดียวกันเลย แล้วต่อเฉพาะ ตัวเคสครับ จอกับปรินเตอร์ ไม่ได้ต่อ เราท์เตอร์ก็คงไม่ต่อ

ต้องซื้อ UPS ประมาณ แบบไหน ยังไง ขอแบบไม่ต้องแพงมากครับ เอาใช้ได้ ไม่มีปัญหาก็พอแล้วครับ

คอมผมสเป็คทั่วไปครับ ไม่ได้คลอก ไม่ได้ทำไร ใช้เดิมๆซื้อมาสองตัว ก็คงกินไฟเท่าคอมบ้านๆทั่วไปๆครับ แต่มีสองตัว

ขอบคุณครับ
                    รับตัว L800 ไปใช้ได้เลยครับสำหรับสเปคบ้าน หรืออยากอยู่นานๆก็ L1000
                    UPS ยี่ห้อ Empow รับประกันโดย Synnex 2 ปีครับ

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=7799972

ลองแวะดูก่อนได้ครับ ช่วงนี้หน้าฝนไฟดับ ไฟตก กันถ้วนหน้าครับ

หรือจะเอา APC, Emerson ผมก็มีแต่ราคาก็จะสูงกว่า Empow หน่อยครับ +กับ Empow ตอนนี้ราคาโปรฯอยู่ด้วยครับ

Comment

APC ได้แต่ 315 Watt ครับ สูงกว่านั้น ราคาไปโน้นเลย 8000-9000+

Comment

ผมตั้งถามหลายครั้งแล้วหล่ะครับในนี้ แต่ดูๆ แล้วคนในนี้ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้เท่าไหร่อ่ะมั้ง ไม่เหนจามีคนมาตอบเลย 55+

แต่ยังดีที่ผมไม่ได้มีปัญหาไฟตกไฟฟระชากเท่าไหร่

Comment

Working...
                        X