Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้ามาช่วย OC ชุดนี้หน่อยครับ จนปัญญาแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้ามาช่วย OC ชุดนี้หน่อยครับ จนปัญญาแล้ว

สเปคครับ
    E7400
    ASUS MAXIMUS II Formula
    G.SKILL 4PK/800

ผมดันได้แค่ 4.1 เองครับ 410x10 อยากได้ซัก 500x8 นะครับ ปรับเกิน 410 เปิดเครื่องติดแต่เข้าวินโดว์ไม่ได้รีบ้าง จอฟ้าบ้าง เพิ่มไฟซีพียูจน 1.8 แล้ว ไฟตัวอื่นก็ 1.8 แล้วยังไม่ได้เลยครับ ช่วยหน่อยครับ บอร์ดตัวนี้ที่ปรับเยอะจังปรับไม่ถูกเลยครับ ช่วยหน่อยครับว่าจะดันตัวใหนขึ้นนะครับ

ปรับตามรูปเลยครับ
    Last edited by vibe; 13 Jul 2009, 20:18:52.

อุอุ บอร์ดเทพ

ดันให้เทพมาช่วยตอบครับ

ผมยังมือใหม่

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
      อุอุ บอร์ดเทพ

ดันให้เทพมาช่วยตอบครับ

ผมยังมือใหม่
      มือใหม่จริงป่าว หุหุ
      http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=462744

Comment

บอร์ดเทพครับแรงๆครับอยากเห็น5.0 ครับ

Comment

cpu spread spectrum / PCIE psread Spectrum - Disable

FSB Termination ไม่น่าจะเกินระดับ 1.45 สำหรับบัส 500 ค่าประมาณ 0.82 - 0.84 Vน่าจะไหว

CPU - NB clock skew ชดเชยไปสัก 1 step

AI clock twister ไม่แน่ใจว่า auto เค้าจะเลือกอะไรให้เรา เป็นไปได้ Lighter แบบเบาๆไปก่อนดีกว่า เพลย์เซฟไปก่อน

น่าจะเรื่องการคอนฟิกส์แรมที่บัส 500 นะครับ ปล่อย auto ไปหลายตัวมาก ไม่แน่ใจว่ามันคิดอะไรให้เรานะครับ

เบื้องต้น ให้ผมเดา ผมคิดว่า น่าจะเรื่องแรมครับ อาจจะมีบางค่ามันไม่ shift ไปให้ค่าที่เหมาะสม ที่บัส 500 (1000) อาจจะไปไม่ได้ครับ

ผมว่าไฟหนักหน่วงดีครับ

เอาเป็นว่า ลองเทสแรมแต่ละแถวดูครับว่ามันไปได้ขนาดไหนก่อน บางทีบางตัวที่ค่าบัสเกิน 500 มันอาจจะมีตัวใดตัวหนึ่งช้ากว่าครับ ค่อยไปชดเชยเอาให้เหมาะสมกันเอง

ลองเช็คค่า Read delay ด้วยนะครับ ว่าที่ 500 มันไปเท่าไหร่ แรมมีประสิทธิภาพดีๆนี่ อยู่ในช่วง 5 - 9 ได้ครับ เพลย์เซฟก็ 10 - 14 ได้ครับ

ผมว่า 500x8 น่าจะไหวครับ
          Last edited by Leim; 10 May 2009, 18:12:06.

Comment

ใหม่จริงแน่นอนครับ + อายุม.ต้น

http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=462744 อัดมั่วๆครับ ไม่ได้เก่งอะไรหรอก

เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ดันๆ รอเทพข้างล่างมาจัดการต่อ

Comment

อืม ขอมั่วไปก่อนแล้วกันนะครับ ผมมีแต่

ep45-ud3r 500*8 = 4G ใช่มั้ย ผมคิดว่าแรมท่านคงไม่ไปนะครับ ปรับตัวทดแรมลองดูครับ
              ท่านน่าจะถ่าย หน้า ใบออส 500*8 มานะครับจะได้รู้ทำใมมันถึงบูสไม่ขึ้น

500*8 แรมท่านน่าจะอยู่แถว บัส 1200 บูสไม่ขึ้นแน่นอน ทางที่ดีปรับแรมใว้ auto หมดก่อนดีกว่านะครับ
              ค่อยมาไล่ปรับเอาทีหลัง ผิดพลาดขออะภัยไม่เคยมีบอร์ดตัวนี้

กลับมาดูไหม่อีกรอบ 410*10 = แรม บัส 821 500*8 = แรม ถ้าได้ 1000 บูสขึ้นแน่ตัวนี้ PK บัส 1000
              ผมคิดว่าใหว ท่านปรับตัวทดแรม หรือทำใงก็ได้ให้มันได้แรม บัส อยู่แถว 1000 +/- น่าจะใหว อย่างว่าผมไม่เคยมีด้วย
              Last edited by nikom1806; 10 May 2009, 18:21:26.

Comment

Originally posted by Leim View Post
                cpu spread spectrum / PCIE psread Spectrum - Disable

FSB Termination ไม่น่าจะเกินระดับ 1.45 สำหรับบัส 500 ค่าประมาณ 0.82 - 0.84 Vน่าจะไหว

CPU - NB clock skew ชดเชยไปสัก 1 step

AI clock twister ไม่แน่ใจว่า auto เค้าจะเลือกอะไรให้เรา เป็นไปได้ Lighter แบบเบาๆไปก่อนดีกว่า เพลย์เซฟไปก่อน

น่าจะเรื่องการคอนฟิกส์แรมที่บัส 500 นะครับ ปล่อย auto ไปหลายตัวมาก ไม่แน่ใจว่ามันคิดอะไรให้เรานะครับ

เบื้องต้น ให้ผมเดา ผมคิดว่า น่าจะเรื่องแรมครับ อาจจะมีบางค่ามันไม่ shift ไปให้ค่าที่เหมาะสม ที่บัส 500 (1000) อาจจะไปไม่ได้ครับ

ผมว่าไฟหนักหน่วงดีครับ

เอาเป็นว่า ลองเทสแรมแต่ละแถวดูครับว่ามันไปได้ขนาดไหนก่อน บางทีบางตัวที่ค่าบัสเกิน 500 มันอาจจะมีตัวใดตัวหนึ่งช้ากว่าครับ ค่อยไปชดเชยเอาให้เหมาะสมกันเอง

ลองเช็คค่า Read delay ด้วยนะครับ ว่าที่ 500 มันไปเท่าไหร่ แรมมีประสิทธิภาพดีๆนี่ อยู่ในช่วง 5 - 9 ได้ครับ เพลย์เซฟก็ 10 - 14 ได้ครับ

ผมว่า 500x8 น่าจะไหวครับ
                ทีแรกผมก็คิดว่าแรมครับ แต่ผมลองแล้วได้บัส 1000 ครับ
                เดี๋ยวลองปรับตามที่ท่านบอกดูครับ

Comment

ASUS MAXIMUS II Formula เหมือนกันครับ เข้ามาดูครับอยาก clock เป็นกับเขาบ้าง ตอนนี้ใช้ Q9650 อยู่ อยากได้สัก 3.5 ก็พอครับ ต้องบรัปค่าใน Biso ตัวใหนบ้างครับ

Comment

รอเมพๆ อิอิ

TRUE BLACK เย็นดีป่ะครับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                      รอเมพๆ อิอิ

TRUE BLACK เย็นดีป่ะครับ
                      เย็นดี สวยด้วย อุณภูมิประมาณ 20กว่าๆ

Comment

ตอนนี้ 450x9 ได้ครับ แต่เทสไม่ผ่าน
                        แล้วบอร์ดตัวนี้เวลาเราปรับไฟซีพียูเกิน 1.6 มันจะเตือนตอนบูตเครื่องอ่ะครับ เราต้องกด F1 ตลอดเลยอ่ะ จะปิดไม่ให้มันเตือนได้หรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
                          เย็นดี สวยด้วย อุณภูมิประมาณ 20กว่าๆ

วะ วะ ว้าว เย็นจัง

สู้ต่อไปครับ อิอิ

Comment

จัด 5.0 เลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                              จัด 5.0 เลยครับ อิอิ
                              -*-

ไฟ เท่าไหร่ เนี่ย

Comment

Working...
                              X