Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อฮาร์ดดิสก์ใหม่ครับ ช่วยแนะนำทีครับตัวไหนแจ่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อฮาร์ดดิสก์ใหม่ครับ ช่วยแนะนำทีครับตัวไหนแจ่ม

พอดีว่าพี่ของผมจะให้ซื้อฮาร์ดดิสก์ขนาด1TBขึ้นไป

งบประมาณมี7000ครับ จุดประสงค์หลักๆก็คือจะก็อปหนังไว้ดูบนเรือ

เพราะตอนนี้พี่ผมอยู่บนเรือครับ ไม่สามารถจะซื้อด้วยตัวเค้าได้

รุ่นไหนดีมั่งครับสำหรับงบประมาณ7000

ขอบคุณครับ

เวสเทิล 1TB รุ่น Green ครับ

Comment

WD Caviar Green WD10EADS 1TB SATA-II 32MB NCQ (Environmentally) 3,690-
      WD Caviar Green WD150EADS 1.5TB SATA-II 32MB NCQ (Environmentally) 5,390-

หรือถ้าจะเอาแบบตัวเล็ก พกพาได้

WD Mybook Essential 1 TB USB 2.0 (WDH1U10000S) 4150.

WD Mybook Home 1TB USB 2.0 / IEEE400 / eSATA (WDH1CS10000S) 4990.

Comment

แนะนำ SEAGATE 500 GB .12 x3 = 2000x3=6000 ทำ Raid 0 ด้วยครับท่าน

Comment

WD10EADS X2

Comment

Originally posted by minipop View Post
            เวสเทิล 1TB รุ่น Gay ครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ แต่คาดว่าน่าจะเอาไปใช้ต่อกับBoxExternalอ่ะครับ

เห็นพี่ผมบอกว่าGreenมันกินไฟน้อยแต่ไม่แรง รบกวนด้วยครับ

Comment

ถามก่อน พี่ที่อยู่บนเรือ ใช้ notebook หรือ PC ถ้าเป็นเรือเดินสมุทร แหล่งจ่ายไฟ ไม่อั้น เอา HDD 3.5 นิ้วก็ได้ แ้ล้วซื้อ box มาประกอบใช้ ยี่ห้อ เลือกๆได้ครับ จากเว็บขายของ ถ้าแหล่งจ่ายไฟน้อย ใช้ notebook ยกไปยกมา ต้องการ น้ำหนักเบา ก็เลือกเอา HDD 2.5
                ดูลักษณะงานของพี่คุณก่อนครับ ว่าควรจะใช้ ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ แล้วค่อยมาดู ว่าใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ

Comment

Originally posted by vivahot View Post
                  ถามก่อน พี่ที่อยู่บนเรือ ใช้ notebook หรือ PC ถ้าเป็นเรือเดินสมุทร แหล่งจ่ายไฟ ไม่อั้น เอา HDD 3.5 นิ้วก็ได้ แ้ล้วซื้อ box มาประกอบใช้ ยี่ห้อ เลือกๆได้ครับ จากเว็บขายของ ถ้าแหล่งจ่ายไฟน้อย ใช้ notebook ยกไปยกมา ต้องการ น้ำหนักเบา ก็เลือกเอา HDD 2.5
                  ดูลักษณะงานของพี่คุณก่อนครับ ว่าควรจะใช้ ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ แล้วค่อยมาดู ว่าใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ
                  ขอโทษด้วยนะครับ บอกรายละเอียดไม่ครบ

ที่ใช้เป็นnotebookครับ เรือสินค้าครับที่ไปอยู่

ส่วนฮาร์ดดิสก์พี่ผมเค้าบอกขอเป็น3.5"ครับ น่าจะมีboxอยู่แล้ว

ที่ซื้อเพราะว่าพี่ผมจะให้ก็อปพวกหนัง อะไรต่างๆไปครับ

เพราะเดี๋ยวจะมีคนบริษัทเดียวกันลงเรือลำนั้นด้วยครับเลยจะฝากเค้าไป

ป.ล.รายละเอียดอะไรยังไม่ครบขออภัยด้วยนะครับ

Comment

ใส่ box external ใช้ green ไปผมว่าไม่น่าจะช้าสักเท่าไร
                    เพราะว่าถ้าต่อ external ผ่าน usb ความเร็วก็ได้ราว ๆ 30MBps
                    คอขวดมันจะอยู่ที่ USB ไม่ใช่ HD แล้วล่ะครับ ถ้าอยากเร็วก็ไปหาต่อแบบ eSATA
                    แต่ว่าจะวุ่นวายกว่าใช้ USB พอสมควรเลย ยิ่งถ้า HD ไม่ได้ลงแบบ AHCI
                    อาจจะต้องลง windows ใหม่ด้วยแต่ไวกว่า USB 2-4 เท่าครับ

Comment

เอาตัวน้ำเงินสิครับ ไม่ก็สีดำไปเลยแรงดีครับ หรือถ้างบเยอะ raptor

Comment

- -. งานนี้ต้องมาถกกันต่อ ว่า nb มี esata หรือเปล่า ซื้อๆไปเถอะครับ ไม่ต้องไปสนเรื่อง GReen หรือไม่ ส่วนใหญ่ nb มี usb อยู่แล้ว hdd เร็วแค่ไหน ถ่ายข้อมูลได้ ประมาณ 30 M/s อยู่แล้ว นอกจาก ทั้ง box และ nb มี port Esata คงไวกว่าอีกนิด แต่ถ้าเอาไว้ดูหนัง คงไม่ต่างกันมากครับ จอไม่ใช่ 22 นิ้วซะหน่อย

จะเอาขนาดไหน มันอยู่ทีว่าจะโหลดหนังเก็บไว้มากแค่ไหน ถ้าโหลดที่บ้านต่อให้เน็ต 8M 640 g โหลดเกือบเดือนเลยนะนั้น ถ้าสะดวก ก็ เช่า colo แบบ hotswap เอา hdd ไปฝาก โหลดหนัง DVD9 จนเต็ม 1T สักสองลูก คนดูหนังสองเดือน ยังไม่หมดเลย ขนาดดู ประจำ ซีรียส์ใหญ่ๆ ขนาด 8 แผ่น 35 g 1T ดูกัน 27ชุด ชุดละ 2ชม คำนวนเวลาดูเอาครับ

Comment

Working...
                        X