overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: หาทางออกไปเจอ ต่อ PC กับ Notebook ทำไมยากเย็นเช่นนี้

OverclockZone Member bonsp's Avatar

Default หาทางออกไปเจอ ต่อ PC กับ Notebook ทำไมยากเย็นเช่นนี้

พอดีมีเครื่อง PC เครื่องนึง ข้อมูลเยอะมาก ก็เลยมีตังค์ไปถอยโน๊คบุ๊ค acer 4535G มาอีกตัว กะว่าเอาไว้สำหรับ ใช้งานนอกสถานที่ แต่กรรม...ต่อไงก็หากันไม่เจอทั้งที่ทำสาย cross จากร้านมาก็แล้ว ทำตามเวปแต่ละที่บอกไว้ก็แล้ว แต่เจอเครื่องเดียว คือผมตั้งชื่อเครื่อง PC ว่า com01 Notebook ว่า com02 workgroup ตั้ง home ก็แล้ว group ก็แล้ว เจอแต่ com01 คือเจ้า PC นั่นเอง อีกเครื่องก็เครื่อง notebook หาไม่เจอสักที ใครเก่งๆ รบกวนหน่อยนะครับ

ทำตามลิงค์นี้
    http://www.it-guides.com/index.php/t...om-2-computers

OverclockZone Member bonsp's Avatar

ช่วยหน่อยท่านเทพทั้งหลาย...ข้าน้อยด้อยความรู้ยิ่งนัก

เงียบ ZZzzzZZ

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

เปิด Firewall ไว้หรือเปล่าครับ

ไม่ครับผม

แต่ตรง automatic update ออน แต่ไม่น่าเกี่ยวนะครับ

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

โทรมาคุยได้ท่าน PM ไปแล้ว

OverclockZone Member heroin's Avatar

workgroup เกี่ยวมั้ย

OverclockZone Member nanaza21's Avatar

อาจจะเป็นที่ windows หรือ firewall ก็ได้ครับหรือไม่ก็ลองต่อสาย cross ใหม่ ตั้ง ip ทั้งสองเครื่อง แล้วไปที่ run พิมพ์ \\ ตามด้วย ip หรือชื่อเครื่องของอีกเครื่อง

OverclockZone Member kit_dmax's Avatar
    ลาดพร้าว : แจ้งวัฒนะ : เมืองทองธานี

ลองหาสายใหม่มาทดสอบดูครับ สายธรรมดาหรือสายครอสก็ได้ ถ้าเปลี่ยนสายแล้วยังไม่ได้ ให้ดูตรง Firewall ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ หรือลองดูว่า acer ใช้ antivirus ของอะไร ลอง Remove Antivirus ออกก่อน แล้วลอง ping ว่าเจอไหม เพราะบางที Antivirus บางตัวมันจะบล็อคเอาไว้ครับ...........

OverclockZone Member snow X5's Avatar

ที่เคยเจอ ใช้ xp เหมือนกัน แต่โมมาคนละเวอร์ชั่น ต่อไงก็ไม่เจอกัน พอเปลี่ยนมาลง วินโดว์จากแผ่นเดียวกัน ต่อได้ครับ
    อาจเป็นที่วินโดว์ครับ

OverclockZone Member

ลองตั้งค่า ip เครื่อง NB ip 10.0.0.1
    subnet 255.0.0.0
    pc ip 10.0.0.2
    subnet 255.0.0.0
    เผื่อจะได้ แต่ต้องต่อโดยไม่ผ่าน hub นะครับ

OverclockZone Member teung00's Avatar

อยากขนาดนั่นเลยหรอ ลองตั่งแซร์ แล้วเข้า run พิมพ์ \\xx.xx.xx.xx มันก็ไม่เจอไฟล์ที่แซร์หรอท่าน

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

ใช้วินโดว์อะไรอะครับ
    ถ้าเป็นวิสต้าก็ลองดูตรงนี้ว่าพวก network discovery, file sharing ออนไว้หรือเปล่า

OverclockZone Member Hang998's Avatar

ถ้าตั้งค่าการเชื่อมไว้ถูกต้องสมบูรณ์แล้ว

ลองตั้งโฟลเดอร์อะไรก้ได้ แล้วแชร์ดู (ทำทั้ง 2 เครื่อง)
    รับรองเจอกันชัว

OverclockZone Member n-gage11's Avatar
    อ.พระพุทธบาท จ. สระบุรี

ทำเหมือนผมเลยครับแต่มันถาม pass ผมตอนขั้นตอนสุดท้ายครับ ของคุณถามไหม

OverclockZone Member fungant's Avatar

ต่อสาย cross
    เครื่องแรก fix 192.168.0.1 mask 255.255.255.0
    เครื่องที่สอง fix 192.168.0.2 mask 255.255.255.0
    Gateway ไม่ต้องใส่ก็ได้วงเดียวกัน

ลองดูไฟที่ port LAN ติดรึเปล่า แล้วลอง ping กันดูว่าเจอรึเปล่าครับ

ปล. อย่าลืมปิด firewall

OverclockZone Member

ผ่าน hub / switch หรือเปล่า

OverclockZone Member joyokeeplayboy's Avatar

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ผ่าน hub / switch หรือเปล่า
    ถ้าไม่ผ่าน Hub หรือ Switch ลองตั้งให้เครื่องที่จะแชร์เป็นเครื่อง sever ก่อนนะครับถึงจะได้

OverclockZone Member allright501's Avatar

Quote Originally Posted by fungant View Post
    ต่อสาย cross
    เครื่องแรก fix 192.168.0.1 mask 255.255.255.0
    เครื่องที่สอง fix 192.168.0.2 mask 255.255.255.0
    Gateway ไม่ต้องใส่ก็ได้วงเดียวกัน

ลองดูไฟที่ port LAN ติดรึเปล่า แล้วลอง ping กันดูว่าเจอรึเปล่าครับ

ปล. อย่าลืมปิด firewall

ตามนี้เลยครับ ลองทำดู

ว่าแต่ ท่าน จขกท เซ็ทอัฟ เครื่องยังอะคับ (เคยลองต่อนานและ ลองดำน้ำดูนะ)

win xp > Network Connect tions > Set up a home or small office network( icon บ้านหลังคาแดง ) > Next ไปเรื่อยๆ ตั้งค่าให้ตรงกัน สองเครื่อง พวกชขื่อ Group อย่าลืม set up ทั้งสองเครื่องนะครับ ไม่งั้นต่อกันไม่เจอ ถ้าไม่ได้ค่อย หาวิธีต่อไปคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks