Announcement

Collapse
No announcement yet.

(Review) ASUS F50Gx 16" HD ราคาถูกๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (Review) ASUS F50Gx 16" HD ราคาถูกๆ

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้อง ทั้งหลาย หลังจากได้ลองใช้ โน้ตบุค ค่าตัวแสนถูก มาได้สักอาทิตย์หนึ่งเห็นจะได้แล้ว พอดีมีเวลาว่างก็เลย นำรีวิวเล็กๆน้อยๆมาให้ชมกัน พอเป็นแนวทางในการเลือกซื้อหาโน้ตบุคสักตัวหนึ่ง

มันคือ ASUS F50Gx เนื่องจากรุ่นนี้ยังไม่ได้มาทำตลาดในบ้านเรา แต่ผมดันไปได้มาโดยบังเอิญ จะว่างั้นก็ได้ เพราะจิงๆตั้งใจจะหาเครื่องสำรองสักตัวไว้ใช้งานก่อนซื้อเครื่องใหม่พร้อมปลดระวาง A8Jp ของเดิมยกให้พี่สาว กะเอามือ 2 ถูกๆไว้ใช้งานเพื่อที่จะรอรุ่นที่มันเข้าตาไว้เล่นเกมส์แจ่มๆ

แต่ดันได้เจอคนในเว็ปเรา เอามาขาย เลยไม่รอรีจัดการคว้ามาใช้ก่อนทันที เพราะว่ามันมีอะไรน่าสนใจ มาดูกัน

Operating System ++++ Genuine Windows Vista Home Basic

Processor & Cache Memory ++++ Intel Core 2 Duo Process T 5900 2.2 GHz 800 MHz 2 MB L2 cache

Chipset ++++ NVIDIA MCP79MX ( เป็น NForce 730i ) ซะมากกว่าอันแรกน่าจะเป็น GPU

Main Memory ++++ 3 Gb (2+1) DDR2 800 MHz SDRAM, 2 x SODIMM socket for expansion up to 4GB SDRAM

Display ++++ 16" HD ( 16:9 ) Resolution 1366x768
    , Color-Shine (Glare-type)

Video Graphics & Memory ++++ NVIDIA GeForce 9400M G 256 DDR

Hard Drive ++++ Hitachi 250GB,5400rpm Sata2

Optical Drive ++++ DVD-RW

Card Reader ++++ 8 in 1 card reader, SD,MMC,MS,MS-Pro,mini SD w/ adapter,MS-Duo,MS-Pro Duo via adapter

Video Camera ++++ 1.3 Mega Pixel web camera

Fax/Modem/LAN/WLAN ++++ Integrated Realtek + Nvidia High Definition Audio chip(น่าจะเป็ฯส่วนของ HDMI) Nvidia 10/100/1000 BaseT Atheros AR928X Wireless Integrated 802.11 b/g Built-in No Bluetooth? V2.1+EDR (optional)

Interface ++++ 1 x Express card 1 x Microphone-in jack 1 x Headphone-out jack (S/PDIF) 1 x VGA port/Mini D-sub 15-pin for external monitor
    4 x USB 2.0 ports 1 x RJ11 Modem jack for phone line(optional) 1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert 1 x HDMI 1 x WLAN On/Off Switch

Audio ++++ Built-in speaker and microphone

Battery Pack & Life ++++ 6 cells: 4400mAh/4800m mAh ( ได้ 4400mAh มา )

Dimension & Weight ++++ 38.0 x 26.5 x 3.36~4.17 cm (W x D x H) 2.85 kg (with 6 cell battery)

เริ่มกันเลย รูปล่างหน้าตา บอดี้นั้นทำมาจากพลาสติก แต่เกรดดีกว่า A8 มาก ดูทนถาวร แข็งแรง สีที่ใช้และเคลือบ ดูจะเป็นเกรดดี ไม่ลอกล่อนแน่ๆ ถือว่าผ่านเลยละครับจุดนี้ หายห่วง

ด้านขวาเป็น DVD-RW อย่างเดียว

ด้านซ้าย มี พอร์ท แลน โมเด็ม(ถูกตัดออก) USB 3 ช่องเรียงกันมาเลย สวิช เปิด ปิด ไวเลส Express card 54 สล๊อต ตามด้วย ไมค์ และช่องเสียบหูฟัง

ด้านหลัง มี USB อีก1ช่อง HDMI และ VGA

ด้านหน้า เป็น card reader และ ไฟแสดง สถานะต่างๆ ครบครัน

บานพับมั่นคงแข็งแรง ยึดมา 3 จุด ไม่ต้องห่วงเรื่อง เดิมๆ เหมือน A8 อิอิ

หน้าสุดเป็น ลำโพง ซึ่งบอกได้เลยว่า แจ่มมากๆ เสียงดัง ฟังชัด สุดๆ ไม่แพ้ใครหมดกังวลเรื่องลำโพงเบาได้เลย

ดูกันชัดๆ สังเกตดีๆ ดอกลำโพงข้างใน ขนาดใหญ่เหมือนกัน

ชมเสป็คกัน

คีบอร์ด Full size แอบแปะสติ๊กเกอร์แล้ว (ตัดครึ่งเดียว) แบบไม่สวยเท่าไหร่ หาไม่ได้ใช้ไปก่อน ^ ^

ปุ่มสั่งงานคีลัดต่างๆ ต่างๆ รองรับ Express Gate - 8 Seconds Boot Up*and Instant Online มองดูไฮโซดี

จอกระจก ดูสิ ชัดไหม ที่เห็นเป็นสีฟ้าด้านๆนั้นผมยังไม่ได้ลองสติ๊กเกอร์มันออกนะครับ ถ้าลอกออกจะเงาวับเลย กระจกดีๆนี่เอง )

อีกมุม คีบอร์ดใหญ่ๆ

มาดูด้านหลังกันบ้าง ของเถื่อนก็งี้แหละครับ ขาดๆหายๆอะไรไปบ้าง

แบต ได้มา 4400 มิลลิแอมป์ เอง เอาไงมาก มันถูกขนาดนี้ อีกอย่างผมไม่สนใจเรื่องแบตเท่าไหร่ ใช้แต่เสียบไฟ มี4800 ด้วยนะแล้วแต่เขาจะยัดมา

HDD ของ Hitachi 250 Gb/5400 Sata2

ข้างในมีอะไร ดูกัน

ช่องนี้ เป็นสล๊อดแรมกับไวเลส ซึ่ง แรม สีน้ำเงินนั้น สังสัยจะแถมมา ไม่ได้มาจากโรงงาน - -

ระบบระบายความร้อน CPU (ซ้าย) GPU (ขวา) ด้วยฮีทไปป์ เอาอยู่ไหมน้ออ

พัดลมค่อนข้างใหญ่ ทำงานเงียบดี ซิ้งเป้นแบบ อลูมิเนียม (ของถูกอีกแล้ว)

ชัดๆอีกรูป

ที่มา มันมาจากไหน พอจะรู้แล้วใช่ไหม อิอิ วินโดวถูกอีกแล้ว

สุดท้าย ใครบ่นเรื่อง อะแด็ปเตอร์ใหญ่ หนัก ร้อน หายห่วง ตัวนี้ ไม่มีให้ติเลยละ เล็ก เบามาก แถมไม่ร้อนเลย เทียบกับ A8Jp ตัวเดิม นั้นร้อนมากๆหนักใหญ่ แตะไม่ได้เลย อันนี้จับเล่นยังสบายๆ อุ่นๆเอง

มาดูในส่วน Hardware กันบ้าง

CPU-Z ล่าสุด แจ้งเป็น T7500 แต่ที่จริงแล้วมันคือ T5900 นะครับ กลางๆสเป็ค ก็บอกถูก(สงสัยเป็นพี่ใหญ่ลดเกรด)

ชิฟการ์ดจอ ดูกันชัดๆ GPU-Z ใหม่ล่าสุด แรมเป็น DDR 256 แป่ววว ไม่น่าจะแจ้งผิด เพราะของมันถูก อิอิ แต่ก็แจ้งไม่ครบ ชิป รหัสนี้น่าจะรอด ฮีทไซเคิ้ล 55+

ชิปเซ็ท 730i ตามที่แจ้งมาจิงๆ โหลดไดร์เวอร์ของ 730i มาลงมันก็ตรงตามนี้ ลงได้

ความร้อน GPU โดยปกติไม่แอร์ จะอยู่ราวๆ 50 ปลายๆ - 60 ต้นๆ (แต่ห้องผมร้อนมากๆ บอกไว้นิสหนึ่ง)

อันนี้เทส โปรแกรมAquamark 3 เสร็จรีบออกมาดูเลยทันที ฟลูโหลด ประมาณนี้ เท่าที่ดูไม่เกิน 80 จะะสังเกตได้ว่า ความเร็วของชิป ปรับลดขึ้นคามการใข้งาน อัตโนมัต เห็นแว๊บๆมีหลายขึ้นนะ 200 350 450 Mhz

โปรแกรมยอดนิยม หามาได้แค่ตัวนี้ เน็ทช้าโหลด 3Dmark ไม่ไหว ไม่ได้เทสอะไรแบบนี้นานแล้ว โปรเก่าๆ หลายหมด สังเกตดีๆ ผมไม่ได้ทำไรมัน จิ้มเทสโลด แต่ Ani x4 ซะงั้น อย่าลืมเอาไปเทียบตรงจุดนี้ด้วย

ส่วน CPU ก็ ประมาณนี้ละครับ อย่างที่บอก ห้องผมค่อนข้างไปทางร้อน มากๆ เพื่อไว้ตรงจุดนี้ด้วย

แถมนิดมันวัดอะไรไม่ได้หลอกสำหรับภาพ เพราะว่ามัน HD ก็จิงแต่ริบมา เป็นไฟล์แบบนี้ ภาพเลยไม่เต็มจอ เพื่ออยากจะดูกัน

รอมานาน จะฉาย 25 เดือนหน้านี่แล้ว

ฮีโร่ของเรา

มันกลับมาทำไม

มีตัวอะไรมาเพิ่มมากมาย

นางเอกของเรา

แต๊น แต้นน

สรุปการใช้งาน

นับว่าเป็นอีกรุ่น ที่น่าสนใจไม่น้อย หากใครที่กำลังต้องการ โน้ตบุคไว้เล่นเกมส์ จอใหญ่ๆไว้ดูหนัง สำหรับ บอดี๊นี้ ( ครับ ผมหมายถึง บอดี๊ เพราะจะมีอีกหลายรุ่นที่ใช้ บอดี้นี้ เท่าที่เห็นมา ถ้าขนาดจอ 16" 16:9 ละก็ จะใช้บอดี้นี้ทั้งนั้น จะเปลี่ยนแปลงก็เรื่อง HW ภายใน ใส่อะไร ยัดอะไรก็ว่ากัีนไป ) ผมจึงจะไม่ขอพูดถึง ส่วนของ performance ของเครื่องนี้มากนัก อยากให้พี่ๆ น้องๆ สนใจเรื่องของตัวเครื่องมากกว่า เพราะสเป็ครุ่นใหม่ๆ มีมาให้เลือกมากมาย

1. ตัวเครื่อง ดูทนแข็งแรง แต่ อาจจะเป็นรอยง่ายเพราะเคลือบเงามาทั้งตัว แต่ดีที่ ตัวมันเป็นสีโทนเทาๆ เลยไม่ค่อยเห็นเด่นชัดเท่าไหร่เรื่องรอยนิ้วมือหรือรอยต่างๆ

2. บานพับแข็งแรง คงทนไม่โยกง่ายๆ แต่ตรงฝาจับเปิด มันน่าจะยึดให้แข็งแรงกว่านี้ (กลางตัวเครื่องด้านบน) เพราะรู้สึกว่าเวลาเปิดจอ มันอ่อนๆตามมือนิดหนึ่ง

3. ปุ่มกดคลิ๊กซ้ายขวา ทำมาเป็นอันเดียวกัน ค่อนข้างกดยากนิดหนึ่ง ต้องใช้แรงพอสมควร

4. ความร้อนที่แผ่ ออกมาจากแผงคีบอร์ดนั้น บอกได้เลยว่า แทบไม่มี แทบไม่รู้สึกเลยว่ามีความร้อน ออกมา ทำได้ดีมากๆตรงจุดนี้ ไม่ว่าส่วนไหนของ เครื่อง

5. ลำโพงรุ่นนี้ แจ่มมาก เสียงดังฟังชัด เสียงดีอีกตั้งหาก ดูหนังฟังเพลงเพลินเลยละครับ

6. กล้องเว็ปเคม 1.3 ล้านก็จิง เท่าที่ทดสอบ มันพอๆกับ 3แสน ของA8Jp ผมเลย สรุปว่าไม่ค่อยชัด

7. จอชัดเจนดีครับ แจ่ม ด้วยระดับ HD นี้ ทำให้ผมอ่านเอกสาร จากเว็ปสบายตาขึ้น ไม่เหมือน 1280*800 จอ14.1 ต้องเพ่งปวดตา ดูหนัง สบายเต็มจอ +ลำโพงที่ดีอยู่แล้ว งานนี้ เยี่ยมจิงๆ

8. เรื่องความร้อนของเครื่อง หากท่านใดซื้อเป็นแบบชิปติดเครื่องแบบผม มั่นใจได้ว่าซิ้งที่ให้มาระบบที่ให้มา นั้นสามารถจัดการความร้อนได้ดีระดับหนึ่งเลยละครับ สบายใจหายห่วง จิงๆถ้าสามารถควบคุมรอบพัดลมให้วิ่งเต็มสปีดได้ ผมว่าจะเย็นกว่านี้เยอะครับ แต่เนื่องด้วยโปรแกรมที่ใช้ประจำนั้น ไม่สามารถใช้งานกับชิปเซ็ทรุ่นนี้ได้ หากเป็นอินเทลน่าจะได้แน่นอน จึงไม่สามารถไปคุมส่วนของพัดลมได้ เสียดายจิงๆ แต่ยังไงก็ว่าจะลองหาตัวอื่นดู เพียงแต่ยังไม่มีเวลาเท่านั้นเอง ได้ยังไงจะมาบอกละกันนะครับ

9.น้ำหนักค่อนข้างมาก 2.85โล ตามสเป็ค ส่วนตัวผม ไม่ค่อยแคร์เรื่องนี้ เพราะไม่ค่อยได้หิ้วไปไหนไกลๆ

ก็จบกันไปแล้วนะครับ สำหรับการ รีวิว ของโน้ตบุครุ่นนี้ เพื่อเป็นอีก 1ตัวเลือก ในการตัดสินใจ ซื้อ อีกคงไม่นานเดียวคงทยอยเข้าไทยแน่นอน รุ่นจอ 16นี้ แต่สเป็คจะเป็นอย่างไร นั้นไม่สามารถบอกได้จิงๆ

สำหรับเรื่องแบต ผมเกือบลืมไปเลย เพิ่งนึกได้ ปกติผมไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ ไว้ว่างๆจะลองเทสมาให้ดูนะครับว่าดูหนังจบเรื่องหรือเปล่า ลองถอดไฟออกเมื่อกี้ แบตเต็ม วินโดวแจ้งว่า อยู่ได้ 2 ชม. 6 นาที โหมด Performance ครับ ใช้งานจริงๆ ก็น่าจะ ชมกว่าๆ ยังถือว่า พอได้อยู่ แต่ผมว่าเล่นโน้ตบุคพวกนี้ ลืมเรื่องแบตไปก็ดีครับ ไม่งั้นต้องหา 9เซลมาไปเลยดีกว่า

ขอบคุณที่ติดตามชมกันมา หวังว่าโอกาสหน้าคงจะมี(เงิน)ซื้ออะไรมารีวิวให้พี่น้องได้เป็นดุจพินิจในการตัดสินใจซื้ออีกนะครับ สงสัยอะไรถามได้ตอบได้ครับ ยินดีเสมอ ถ้าถามว่ามีเงินให้ยืมไหม นี่เลิกกัน

ข้อมูลจากเว็ป รุ่นนี้ หาชมได้ที่ ตามนี้เลย

http://www.asus.com/product.aspx?P_ID=qN3ZorA1SWlblwfW

Last edited by mr_tony; 14 May 2009, 09:11:11.

ข้อมูลผิดผลาดประการใด แนะนำติชม ได้เลยครับ จะได้ไม่เป็น ข้อมูลที่ผิดๆสำหรับท่านอื่นๆ อ่านกัน

Comment

แจ่มมากครับท่าน mr tony

Comment

T7500 + 9400M ทำไมมันร้อนจังหว่า MacBook Air ก็สเปคคล้ายกัน น่าจับไปลง OSX

Comment

ขอบคุณครับท่าน ที่เอาอะไรดีๆมาแบ่งปัน

Comment

มี Numpad ด้วย ว้าวๆ

สเปคใกล้ๆ MacBook เลยครับ

Comment

Originally posted by VaYo_B View Post
              แจ่มมากครับท่าน mr tony
              ครับ ขอคุณครับ เพื่อเป็นตัวเลือก หรือตัดสินใจให้คนอื่นได้อีกตัวหนึ่ง

Originally posted by Ammer View Post
              T7500 + 9400M ทำไมมันร้อนจังหว่า MacBook Air ก็สเปคคล้ายกัน น่าจับไปลง OSX
              มันเป็น T5900 ครับ CPU-Z แจ้งผิดบนหัว แต่ตรง สเป็ค แจ้งถูก เป็น T5900 ซะงั้น ซึ่ง Merom ยัง เป็น 65นาโน อยู่เลยครับ ร้อนเป็นธรรมดา อีกอย่างตามที่ผมบอก อุณภูมิห้องผม ค่อนข้างสูง นี่จะว่าไปยังเย็นกว่า T5600 ใน A8Jp ผมอีกนะเนี๊ย

ไม่ใช่ T7500 นะครับ CPU เป็น T5900

Originally posted by AcePilot View Post
              ขอบคุณครับท่าน ที่เอาอะไรดีๆมาแบ่งปัน
              ครับยินดี แบ่งปันความรู้กัน จะได้เลือกซ์้อเลือกหาคุ้มค่าเงิน

ที่จิง ได้ตั้ง 4.8 หลังลงไดร์เวอร์ใหม่ ทั้งชิปเซ็ท และการ์ดจอ ปรากฎว่า ลดลงอย่างที่เห็น - - ต้องเอามายันว่าเป็น T5900 นะครับ เด่วจะเข้าใจผิดกัน

Attached Files
              Last edited by mr_tony; 11 May 2009, 19:57:37.

Comment

ยามเย็นๆ อะไรๆมันก็เย็นตาม
                Attached Files

Comment

เข้ามาเก็บข้อมูล

Comment

Working...
                  X