Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับCQ40-401TX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับCQ40-401TX

คือ พอดีเมื่อวานผมไปซื้อ โน็ตบุก Compaq Presario CQ40-401TX
    มาอ่ะครับ แล้วทางร้านเขาก็ลง vista ultimate 32 bit มาให้อ่ะครับ

พอวันนี้ลองมาเปิดเล่นก็ยังไม่เจอปัญหาอ่ะไร พอลองลง เกมส์ need for speed carbon

แล้วลองเข้าเล่นดู มันขึ้นblue screen ขึ้นมา ตอนแรกยังไม่คิดไรเลยลองเข้าใหม่ก็เป้นอีก

เลยลองลงเกมส์ Point Blank พอเข้าเกมส์ก็ขึ้นbluee screen อีก

ผมลองโหลด driver GPU มาใหม่ ลองลงดูมันบอกว่า ไม่มีฮาร์ดแวร์ ที่เข้ากับตัวไดรเวอร์

เลยอยากทราบว่า มันเป็นที่อ่ะไรหรอครับ แล้วมีวิธีแก้ปัญหา ยังไงบ้างครับ

แล้วไอ้โค็ด ตอนบลูสกรีน มันดูตรงไหนครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาที่การ์ดจอ เพราะเห็นตอนบลูสกรีน มันมีเขียนชื่อไฟล์ nv4_mini.sys

ขอบคุณมากครับ

spec

intel C2D T6400
    HDD 250 Gb
    Ram 2Gb
    VGA nVidia G103M 512 mb

บลูสกรีนรหัส 0x00000050 ครับ แล้วก็มีชื่อไฟล nv4_MINI.sys

เป็นปัญหาที่ตัวฮาร์ดแวร์ใช่ไหมครับ

หรือ เกิดจากอ่ะไรผู้รู้ช่วยมาบอกทีครับ ด่วนมากๆ

Comment

ผมก็ไม่เจนเท่าไหร่ ถามนิดว่าได้ลง โปรแกรม Riva Tuner หรือเปล่า ถ้าลง ลองเอาออกก่อนสิครับ

หรือถ้าไม่ใช่ ก็น่าจะเป็นที่การ์ดจอ ท่าน Nvidia ท่าน เลือกไดร์เวอร์ ถูกรุ่นหรือเปล่าครับ ต้องเอารุ่นที่ รองรับชิปการ์ดจอท่านด้วยนะไม่ได้ใช้ได้ทุกตัว

http://www.nvidia.com/Download/index.aspx?lang=en-us

โหลดตัวนี้ไปครับ รองรับการ์ดท่านแน่ๆ GeForce Driver 185.85 for NoteBooks WHQL

เพราะการ์ดจอท่าน Nvidia Graphics - N10M-GE2-S with 512MB DDR2 - 500 MHz

หาไม่เป็นก็ลิงกดนี่สิโหลดได้ไหม ถ้าได้โหลดเลย

http://us.download.nvidia.com/Window...glish_whql.exe
      Last edited by mr_tony; 11 May 2009, 20:22:07.

Comment

ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ นั่งหาไดรฟ์เวอร์ ตั้งนาน กว่าจะเจอ ตัวที่ใช้ได้ บางตัวมันมีรุ่น ผมนะ แต่ก็กดลงไม่ได้ ตัว185.85 ลองแล้วครับ แต่ก็ลงไม่ได้เหมือนกัน

เกือบต้องไปเปลี่ยนเครื่องละ ขอบคุณมากๆนะครับ
        Last edited by YooM-MA-TooD; 11 May 2009, 21:41:37.

Comment

เพิ่งได้เครื่องรุ่นนี้จากบริษัทมาเหมือนกัน แต่หาวิธีลง win xp ไม่ได้ มันขึ้นจอฟ้าหลังจากหน้า press any key... ตลอดเลยครับ มีใครช่วยได้บ้างครับ

Comment

อ่า ลองเปลี่ยน ในไบออส ใน HDD จาก sata เป็น IDE ดครับ เห็ฯท่าน TK...อะไรผมจำไม่ได้จิงๆ เคยบอกไว้ ลองดูก่อนนะครับ

ไม่ได้ก็มาลองไล่หาในห้องนี้ดู มีอาการเหมือนท่าน ลองไล่ๆอ่านเอานะครับ มีบอกไว้เผื่อได้

Comment

NVIDIA GeForce G103M ครับ
              ใช้ sp42570.exe ครับ ลองดู
              http://h50178.www5.hp.com/support/NU...b-69181-1.html

Comment

มาแก้ให้ใหม่ครับ ใช้ 185.85_notebook_winxp_32bit_whql.exe น่ะถูกแล้วแต่ต้องลงแบบแม่นวล (Manual) เอาครับ

ถ้าลงแบบแม่นวลไม่ได้ก็ซิปมาได้นะครับ

Comment

Working...
                X