overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอเสียงหน่อย บ้านใครไฟตกบ้าง

OverclockZone Member jumonking's Avatar

Default ขอเสียงหน่อย บ้านใครไฟตกบ้าง

พักนี้เห็นคน มาโพสถามหา UPS บ่อยนะครับ(รวมทั้งผมด้วย)
    เลยอยากรู้ว่า คนไฟตกนี้อยู่ที่ไหนกันบ้าง
    ผมอยู่ บ้านนา นครนายกครับ แถวๆ มศว เลย

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

อยุ่อุดรครับแต่ไม่ได้อยู่ในเมือง ตอนกลางคืนตกบ่อยโครตๆ เมือ่ก่อนใช้psuกระป๋องไฟตกทีเครื่องดับไปเลย เดี๋ยวนี้หันมาคบพวกวัตเต็มสบายล่ะครับตกได้ตกไป upsไม่สน

OverclockZone Member LordPongpon's Avatar

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วตกทุกๆ ตี 2 แต่ตอนนี้หายแล้ว

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by :[HARDMAN]: View Post
    อยุ่อุดรครับแต่ไม่ได้อยู่ในเมือง ตอนกลางคืนตกบ่อยโครตๆ เมือ่ก่อนใช้psuกระป๋องไฟตกทีเครื่องดับไปเลย เดี๋ยวนี้หันมาคบพวกวัตเต็มสบายล่ะครับตกได้ตกไป upsไม่สน
    อยู่อุดรเหมือนกันคับ ในเมืองไฟตกบ่อยโคตรคอมร่วนไปหลายทีล่ะ พอดีที่บ้านมี UPS เก่าเลยไปซื้อแบตใหม่มาใส่ 365฿ กันไว้ก่อนคับแต่ช่วงนี้ไม่ค่อยตกคับ

OverclockZone Member

ตกตอนฝนตกหนักๆครับ มีครั้งนึง ภายใน 30 นาที ไฟมันตก 10 ครั้งได้อะครับ เปิดเครื่องใหม่ปุป ไฟตกปัป เหอะๆ รมณ์เสียเลยครับ

OverclockZone Member Verse's Avatar

นานๆที ครับ

OverclockZone Member Verse's Avatar

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

PSU ดีไม่ได้แปลว่ากันไฟตกได้นะครับ ...

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

สนใจ UPS ลองแวะไปดูกระทู้นี้นะครับ อยู่ในช่วงราคาโปรโมชั่น

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=7799972

มีจำหน่ายทั้ง APC, Emerson ก็มีครับในกระทู้ขาย Empow รับประกัน 2 ปีโดย Synnex ครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

นานๆจะตกที
    แต่ช่วงนี้ฝนตกไฟดับบ่อย... ups เลยทำงานหนัก
    ตอนนี้ใช้ ซินโดม se series อยู่ พ่วงคอม 400 Watt + LCD 19" + wireless adsl สบายๆ

OverclockZone Member harryoop's Avatar

ตกไม่บ่อยครับ นานๆมีที

OverclockZone Member
    สะพานสูง ชานเมืองกรุง

เออ... แล้วบ้านไหนในประเทศไทยที่ไม่เคยไฟตกบ้างครับ เผื่อย้ายไปอยู่ข้างๆ ฮ่า....

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

แจ้งวัฒนะตกบ่อยเหมือนอยู่ต่างจังหวัด

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ไฟตกไม่กลัวครับ กลัวเกิน(ฟ้าผ่า) โดนมา2รอบจนหนาวอุจจาระแล้วครับ

OverclockZone Member Newewiw's Avatar

เสียวเหมือนกัน ไฟเกิน

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

psu ดีๆ มีระบบป้องกันให้มาครบหมดล่ะครับทั้งกรองสัญญาณรบกวน ไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชาก ช๊อต เสียอย่างเดียวมันสำรองไฟไม่ได้ แต่ถ้ามีงบซื้อUPS ดีๆสักตัวก็ควรหามาไว้ก็ดีครับพวกยี่ห้อโนเนมไม่แนะนำเพราะที่บ้านก็มีอยู่ตัว800vaมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

ไฟตกไม่เท่าไหร่แต่ไฟดับนี่เซ็งเลย

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by :[HARDMAN]: View Post
    psu ดีๆ มีระบบป้องกันให้มาครบหมดล่ะครับทั้งกรองสัญญาณรบกวน ไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชาก ช๊อต เสียอย่างเดียวมันสำรองไฟไม่ได้ แต่ถ้ามีงบซื้อUPS ดีๆสักตัวก็ควรหามาไว้ก็ดีครับพวกยี่ห้อโนเนมไม่แนะนำเพราะที่บ้านก็มีอยู่ตัว800vaมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย
    โดนฟ้าผ่าหนักๆเต็มๆยังใงก็ไม่รอด(มันกระโดนผ่าน) นอกจากใช้วาริเตอร์+สะพานไฟหาสายไฟเล็กที่สุดเท่าที่จะหาได้(ผมใช้ในหูฟัง)
    มาทำฟิ้วล์ เมื่อฟ้าลง แรงดันจะเกิน วาริสเตอร์ทำการช๊อตตัวเอง สายไฟที่เราใช้เส้นเล็กที่สุดทนกระแสได้นิดเดียวก็จะขาดก่อนที่อุปกรณ์อื่นจะพัง
    +ระยะห่ างสะพานไฟจะทำให้ไฟโดดได้ยากขึ้น ก็อุ่นใจไปนิดนึ่ง ผมใช้กับลายสายโทรศัพท์ครับ ทางที่ดี ฟ้าร้องก็รับปิด+ดึงสายออกดีกว่าครับ

OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

ตกเช่นกัน แต่ไม่พัง ปล่อยมันไป

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป็นเรื่องปกติ

Bookmarks

Bookmarks