Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ PC ตัวใหม่ขอคำแนะนำทีครับ :)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ PC ตัวใหม่ขอคำแนะนำทีครับ :)

งบอยู่ที่ 100,000(100k) บวก ลบ ได้ 20k ครับ

จะเอาไปเล่นเกมส์ครับ(เน้นที่สุด) แล้วก็ทำงานตัดต่อ แบบทำกราฟฟิก

เพราะผมจะไปเรียนพวกนิเทศ ต้องใช้งานตัดต่อแน่นอนครับ

ผมเล่นดนตรีด้วยครับ ขอตัดต่องานดนตรี วิดีโอ ลื่นไหล

คือประเด็นคือ ผมอยากทราบว่า i7-940 กับ i7-965 ตัวท๊อป ถ้าเอาไว้เล่นเกมส์

เอาไว้ทำงาน เอาไว้ตัดต่อ ความเร็วจะต่างอย่างเห็นได้ชัดเลยมั้ยครับ

ตัดสินใจว่าจะเอาตัวไหนดี

ส่วน VGA แรงสุดในตอนนี้นี่ GTX295 ใช่ป่าวครับ (VGA ผมจะติดตัวเดียวนะครับ เพราะอยู่หอ ค่าไฟแพง)

แล้วPower Supply ใช้กี่ W ดีครับ อยากซื้อแบบทีเดียว ใช้ได้นานๆครับ 750W พอหรือปล่าวครับ

ส่วน Motherboard ผมกะจะใช้ Rampage ll ของ Asus

พี่ๆว่า MB ตัวนี้ดีมั้ยครับ แล้วมันจะรองรับกับเทคโนโลยี CPU ในอนาคตได้มั้ยครับ

เน้นความแรงนะครับ สำหรับ Ram ผมเลือกไม่ถูกจริงๆ อยากได้สัก DDR3 6Gb ครับ Ram ขอเน้นแรงนะครับ

ส่วน Harddisk ไม่จำเป็นต้องแรงมากนะครับ แต่ขอที่ความจุ 750Gb - 1Tb นะครับ ไม่เอาต่ำกว่านี้ครับ

แล้ว Rom ใช้ของอะไรดีครับ แนะนำทีนะครับ

ผมไม่ได้ซื้อคอมมาหลายปี แล้วพอดีทำคะแนน Admission ได้ดี แม่เลยให้เป็นรางวัลครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ปล.แนะนำทีนะครับ ว่าแบบไหนดีที่สุด งบ 100k + - 20k

เดินไปร้านเลยครับ บอกว่าเอาของที่แพงที่สุดในร้าน

Comment

ผมไม่ได้ตั้งเจตนาว่าเอาที่แพงที่สุดนะครับ ผมแค่เห็นว่าพี่ๆมีความรู้ แล้วก็คงจะแนะนำผมได้

ถ้าผมโพสอะไรผิด ก็ขอโทษละกันนะครับ ถ้าคำถามผม มันผิดกฏ

ผมขอโทษครับ แต่ผมไม่เก่งด้านนี้ ผมเลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำ -*-

ขอบคุณครับ

Comment

50k ก็เหลือรับประทานแล้วครับ ผมว่าลองศึกษาให้ดีซักนิด ก่อนนะครับ

Comment

เอา 920 ก็พอ

920 กับ 940 ดูความแรงที่เพิ่มขึ้นแล้ว ไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่นะ

ใส่ซิ้งค์ดีๆหน่อย i7 920@4.0 ไม่ไกลเกินเอื้อม

ที่สำคัญ ผิดห้องครับ ไปห้องจัดสเปคเลยครับ เทพเยอะ

Comment

งั้นพี่ช่วยลง Spec ให้ทีนะครับ

CPU - Core i7 - 940

VGA - XFX GTX295

Ram - ของอะไรดีครับ อยากได้ DDR3 4GB +

Motherboard - ASUS RAMPAGE II EXTREME

Power - ใช้ของอะไรดีครับ แล้วก็ กี่ W ครับ ถึงจะดี

สุดท้าย ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ เพราะว่าผมกะใช้ทีเดียว แล้วก็ไม่เปลี่ยนอีกหลายปีนะครับ ^^

Comment

Originally posted by iVee View Post
              งั้นพี่ช่วยลง Spec ให้ทีนะครับ

CPU - Core i7 - 940

VGA - XFX GTX295

Ram - ของอะไรดีครับ อยากได้ DDR3 4GB +

Motherboard - ASUS RAMPAGE II EXTREME

Power - ใช้ของอะไรดีครับ แล้วก็ กี่ W ครับ ถึงจะดี

สุดท้าย ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ เพราะว่าผมกะใช้ทีเดียว แล้วก็ไม่เปลี่ยนอีกหลายปีนะครับ ^^
              เดี๋ยวเห็นของใหม่ออกก็อยากได้ครับ กิเลสๆๆๆ

Comment

Originally posted by iVee View Post
                ผมไม่ได้ตั้งเจตนาว่าเอาที่แพงที่สุดนะครับ ผมแค่เห็นว่าพี่ๆมีความรู้ แล้วก็คงจะแนะนำผมได้

ถ้าผมโพสอะไรผิด ก็ขอโทษละกันนะครับ ถ้าคำถามผม มันผิดกฏ

ผมขอโทษครับ แต่ผมไม่เก่งด้านนี้ ผมเลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำ -*-

ขอบคุณครับ
                เข้ากระทู้จัดสเปกคอม ดีกว่าครับ ผมเข้าใจว่า จขกท ไม่ได้มีเจตนากวนอยู่แล้วครับ งั้นแนะนำให้นะ
                1. เงิน 1 แสน สำหรับผมมันมากเหลือเกิน
                2. เข้าไปกระทู้ จัดสเปกคอม แล้วดูกระทู้เพื่อศึกษา เรื่อยๆ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
                3. ผมดูการตั้งกระทู้แล้ว ยังขาดความรู้อีกหลายๆอย่างเลยครับ หาเพื่อน หรือใครที่ปรึกษาได้ดีกว่าครับ อย่าโพสต์แบบผิดๆลงไป กลัวจะโดนหลอกครับ
                4. แนะนำลดงบ เหลือซัก 50k ก็ได้สุดๆ ของปัจจุบันนี้ครับ แพงกว่านี้ผมว่าเกินไป สำหรับระดับนี้

Comment

คือก็จริงอยู่ครับ

แต่ปกติผมเป็นคนใช้ของนานอ่ะครับ แล้วถึงอยากได้ยังไง แม่ก็ไม่ซื้อให้อยู่แล้วครับ

เลยอยากซื้อทีเดียว เพราะคอมเก่าผมใช้มา 6 ปี ไม่ได้เปลี่ยนเลย

^^

Comment

พึ่งสมัครวันนี้ด้วยสิ ผมลดให้อีก 1หมื่น เหลือ 4 หมื่น ก็ได้ตัวหรูๆ ใว้ใช้งานแล้วครับ

Comment

Originally posted by siamuyut View Post
                      เข้ากระทู้จัดสเปกคอม ดีกว่าครับ ผมเข้าใจว่า จขกท ไม่ได้มีเจตนากวนอยู่แล้วครับ งั้นแนะนำให้นะ
                      1. เงิน 1 แสน สำหรับผมมันมากเหลือเกิน
                      2. เข้าไปกระทู้ จัดสเปกคอม แล้วดูกระทู้เพื่อศึกษา เรื่อยๆ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
                      3. ผมดูการตั้งกระทู้แล้ว ยังขาดความรู้อีกหลายๆอย่างเลยครับ หาเพื่อน หรือใครที่ปรึกษาได้ดีกว่าครับ อย่าโพสต์แบบผิดๆลงไป กลัวจะโดนหลอกครับ
                      4. แนะนำลดงบ เหลือซัก 50k ก็ได้สุดๆ ของปัจจุบันนี้ครับ แพงกว่านี้ผมว่าเกินไป สำหรับระดับนี้

ขอบคุณพี่มากๆครับ ที่เข้าใจผม ^^

คือตอนแรก ผมกะจะใช้เป็น notebook เอา ตอนแรกก็ดูๆ Qosmio X300 ไป

แต่พอผมไปลองใช้จริงดู รู้สึกว่า Spec กับราคา มันไม่คุ้มกันครับ

แต่มีข้อดีคือ พกพาไปไหนสะดวกกว่า PC เยอะ

ผมเลยลังเลว่าจะซื้อ PC เจ๋งๆไปเลย หรือจะเอา Notebook แรงๆ

ที่ผมสนใจเพราะ PC ในราคาที่เทียบเท่า Notebook ตัว Top ๆ

Spec ของ PC จะสูงกว่ามากๆครับ สูงกว่าจนผมตกใจ

สุดท้าย ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

Comment

ดูจากคำพูดของเจ้าของกระทู้แล้ว คิดว่าจะยังไม่เข้าใจเทคโนโลยีสมัยนี้น่ะครับ

Comment

Originally posted by maxangle View Post
                          พึ่งสมัครวันนี้ด้วยสิ ผมลดให้อีก 1หมื่น เหลือ 4 หมื่น ก็ได้ตัวหรูๆ ใว้ใช้งานแล้วครับ
                          คือผมอยากเล่น Crysis ปรับสุด แล้วได้ภาพที่ค่อนข้างลื่นครับ

อยากได้แบบลื่นๆเลย แต่ไม่ต้องถึงกับต้องติด VGA 3 ตัวนะครับ

คือผมอยากเอาไว้เผื่อเกมส์ในอนาคตด้วยครับ

อยากเล่น Crysis แบบปรับสุดได้ไม่กระตุกครับ เพื่อความสบายใจ ในการใช้งานในอนาคตครับ -*-

Comment

5 หมื่น นี่ก็ลื่นหัวทิ่มลงบ่อน้ำ แล้วนะ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                              เดินไปร้านเลยครับ บอกว่าเอาของที่แพงที่สุดในร้าน

ขอบคุณครับ
                              ไม่อะครับ เค้าก็พูดถูกแล้ว งบขนาดนี้ซื้อของแพงที่สุดในร้านได้เลย ไม่ต้องคิดอะไรมาก ขอตอบละกันครับ
                              1ไม่ทราบเพราะไม่มีใครในบอร์ดใช้CPU 2รุ่นนี้ และไม่ค่อยมีคนทำงานด้านนี้
                              ใช้แต่920กัน ถ้าจะเอา940พอ ตัวใหญ่ไม่คุ้ม
                              2.VGA 295ใช่แรงสุดแล้วตอนนี้ 11/5/09
                              3.PSUกี่วัตต์ เลือกอุปกรณ์ที่จะใช้ก่อนแล้วก็ใช้เจ้านี่ +เพิ่มกี่wได้ตามใจชอบ ยี่ห้อแพงที่สุดก็Enermax/PCP&C ผมชอบตัวหลัง เลือกตาใจชอบมีเป็น10แบรนด์http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp
                              4.M/B ดี+แพง อนาคตไม่รู้ เห็นว่าi5ไม่ได้ใช้socket1366
                              5.แรมสำหรับทำงานไม่เน้นแรงเน้นเสถียร อย่างECC /FB Dimm เล่นเกมด้วย เอาตัวมที่แพงๆเลยละกัน
                              6.HDD ถ้าเป็นผมตอนนี้เอาของWDครับ เพราะดูเสปคไม่เป็นเห็นว่าSeagateมีปัญหา เอาตัวแพงๆอีกนั่นละ
                              7.Rom ตัดต่อก็Blurayไงครับ ซักหมื่นละมั่ง(เดาไม่กล้าถามราคาร้าน555)
                              8.Capture Card ตัดต่อวีดีโอระดับเซียนไม่มีได้ไง ไม่มีตัวใหนแนะนำถามรุ่นพี่/มืออาชีพเอา รองรับBlurayอะ
                              9.SoundCard นั่นละตัดต่อ ไปถามบอร์ดSoundละกันตัวใหนเหมาะ ผมหูไม่เทพใช้ออนบอร์ด
                              10.เคส เม้าท์ คีย์บอร์ด etc เลือกตามใจชอบเงินเหลือๆ

11.ถ้าเงินยังเหลือก็........ไม่รู้สิ ผมขอละกัน ดื้อๆเลยค่าตอบคำถามนี่ละ555
                              ล้อเล่นครับ ให้เอาจริงนะ5555 (หัวเราะอย่างมีความสุข)

Comment

Working...
                              X