Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่ออยากสร้างเกม...ต้องไช้อะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่ออยากสร้างเกม...ต้องไช้อะไรบ้างครับ

คืออยากรู้อะ...เอาไปทำเล่นๆ...เกมแบบFPSผสมThird Personนิดหน่อยก็ดี(เหมือน Fallout 3 อะ)
    ทำเล่นเองน่าจะสนุก...แบ่งไห้เพื่อนเล่นด้วยก็ดี...
    ช่วยหน่อยครับ

ต้องเรียน รู้ การเขียน สคริปส์ ภาษา คอมพิวเตอร์ ต่างๆๆๆ มากมาย

ค่อนข้างยากครับ มากๆๆด้วย

Comment

งืมๆ...แล้วก็เร็วแฮะ
      ยังไงซะผมเลือกที่จะไปทางสายITอยู่แล้ว
      เอาง่ายๆก่อน...ผมต้องไช้โปรแกมอะไรบ้าง

Comment

ฝันให้ไกลไปให้ถึงผมจะรอดูชื่อคุณตอนจบเกมส์

Comment

- -*

Comment

สนใจก็ต้องเรียนคับ 4ปี ยังเร็วไปเ ลยลองหาคณะ ไว้เลยถ้าสนใจ

Comment

ถ้าอยากสร้างเกม ลองเริ่มจาก mod ดูก่อนสิครับ

อย่าง Fallout3 ลองเอาตัวนี้ไปทำดูครับ http://geck.bethsoft.com/index.php/Main_Page เสร็จแล้วก็มาปล่อยให้โหลดไปเล่นบ้างนะครับ

Comment

ยากนะครับ ตอนเด็กๆ ผมใฝ่ฝันจะทำเกมบ้าง

ตอนนี้ไปเรียนเขียนโปรแกรมเข้า รู้เลยว่าคงเป็นไปไม่ได้ 555

flashgame น่าจะพอสู้ แต่ก็ไม่เคยเรียนอะ

Comment

ศึกษาพวก C/C++ กับ DirectX SDK

Comment

flash พอได้ครับ อย่างมากก็เเบบที่ studiogu ทำครับ เป็นเกมของคนไทย เเต่ระดับนั้นยากครับ เเต่ก็ไไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้นะครับ

เพราะถ้าอ่าน FG จะเห็นอยุคอลัมนึงที่ว่า

************** คนที่ออกเเบบ เเละทำการเคลื่อนไหวของคน เเละสัตว์ประหลาด เกม Dead Space ทั้งหมด เป็นคนไทย **************

ลองหาอ่านนะครับ ผมชมเค้าเลยนะ ทำไปได้ เนโครมอปมันน่ากลัวซะขนาดนั้น
                    Last edited by sleipnir; 12 May 2009, 02:06:13.

Comment

C#,C++,Java ลองพวกนี้ก่อนครับ หรือถ้าโปรแกรมก้อลอง 3Dmax ดูก่อนครับ

Comment

สาย IT งั้นคงไปทางโปรแกรมเมอร์สินะครับ

1. ซัด C/C++ ก่อนเลย
                        2. เชี่ยวชาญ 3D Math เช่นพวก Matrix, Vector, Dot Product, Cross Product ฯลฯ อีกมากมาย (หนังสือ Text เกี่ยวกะ Math for Dame Developer เล่มหนาเท่าฝาบ้าน)
                        3. จะ DirectX หรือ OpenGL ก็เอาซักทาง (อันแรกใช้บน Windows/Xbox360 เท่านั้น)

แล้วลองหาพวก Engine ฟรีๆมานั่ง(เขียน)เล่นดูครับ สำหรับช่วงฝึกฝน ระหว่างทางก็คงต้องใช้โปรแกรมมากมายซึ่งคุณก็เลือกเอาตามสะดวกเลย ซึ่งจริงๆผมว่าก่อนคิดที่จะสร้างเกม น่าจะรุ้พวกนี้มาก่อนแล้วนะ (หมายถึงวิธีเขียนโปรแกรม-โปรแกรมที่ต้องใช้-ฯลฯ) เพราะพูดจริงๆ เขียนเกม ยากกว่าเขียน Application ทั่วๆไปอีกนะครับ งานหนักกว่า จ่ายน้อยกว่านะ เหอๆ ไม่รวมถึงเวลาศึกษา ที่กว่าจะรู้จนเรียกได้ว่า "ทำเป็น" จริงๆ คงหลายปีนะครับ

ปล. ถ้าไม่ไปทางโปรแกรม ก็มีอีกทางคือทาง Art ซึ่งก็พวก Concept Artist, 3D Modeler ฯลฯ พวกนี้ ซึ่งสุดท้ายแล้วไม่ว่าทางไหน เกมก็ไม่ใช่สิ่งที่จะทำคนเดียวได้ครับ (ขนาด Mod ยังต้องมีทีมทำเลย)

Comment

ไปเรียน เลยครับ อย่างที่ท่านอื่นๆว่า

ไม่ใช้จะร้องอยากเขียนเกมหาโปรแกรม ต่างๆมาครบแต่ทำไม่เป็น ก็จบ...

Comment

ใช้ความอดทน(สูง)

Comment

ความคิดผมนะ อุปกรณ์ความรู้ครบ ไม่มีปัญหา(แบบจะยึดเป็นอาชีพ)
                              สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ต้องตอบโจทย์ที่ว่า ลูกค้าชอบเกมแบบไหนและเกมแบบไหนที่ทำให้ลูกค้าชอบ

Comment

Working...
                              X