Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไม่ยอมบูทไรเลย เพิ่งประกอบเครื่องใหม่ครับ ช่วยทีเครียดมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไม่ยอมบูทไรเลย เพิ่งประกอบเครื่องใหม่ครับ ช่วยทีเครียดมาก

วันนี้ไปประทำเครื่องที่ร้าน Jedi มา ตอนอยู่ร้านมันก็บูทถึงหน้าที่เช็ค Device นะ ปกติดี

แต่พอมาถึงบ้าน นั่ง Taxi มา เอาเครื่องมาเสียบสาย กะว่าจะลงวินโดว์ ปรากฏว่า...
    มันขึ้นว่า Reboot and Select proper Boot device
    or Insert Boot Media in Selected Boot device and press a key_

ผมก็เข้าไปเช็คใน Bios ปรากฏว่า มันก็เห็นครบหมดนะทั้ง HDD,DVD ไม่ทราบว่าจะแก้ไขไงดีครับ

spec นะครับ

CPU : AMD 5200
    RAM : Kington 1g*2
    DVD : LG
    CASE : Gview
    HDD : WD160
    M/B : ECS A780GM-A
    VGA : On Board

หรือท่านไหนสะดวก Add : Msn_shellukaponk_bbc@hotmail.com ก็จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ช่วยผมทีค๊าบบบบบบ

สั่งให้ bios boot CD ก่อนครับ

Comment

Originally posted by LewdkoOng View Post
      สั่งให้ bios boot CD ก่อนครับ

สั่งแล้วครับ ก็เหมมือนเดิมเลย

Comment

คือมันให้เลือกไดร์ CD/DVD อะคับ ลองเปลี่ยนแผ่น windows ดูๆ ลองหลายๆแผ่น

Comment

ถ้าสั้งบูทแรกไปที่ CD แล้วใส่แผ่นวินโดวแล้วยังไม่ยอมบูท ก็เอา CD ไปเครมครับ แต่ต้องชัวนะว่า ทำถูกแล้วเดียวหน้าแตกกลับมา

Comment

Originally posted by waster555 View Post
            คือมันให้เลือกไดร์ CD/DVD อะคับ ลองเปลี่ยนแผ่น windows ดูๆ ลองหลายๆแผ่น
            ลองถอด dvd ออก แล้วให้เหลือแต่ hdd ก็เป็นอ่ะครับ งงเลย แก้ไงดีอ่ะ

Comment

ลองขยับขั้ว HD และขั้วอื่นๆ ดูครับ เพื่อมันไม่ค่อยแน่น

Comment

Originally posted by PJ99OVER View Post
                ลองขยับขั้ว HD และขั้วอื่นๆ ดูครับ เพื่อมันไม่ค่อยแน่น
                อยากจะร้องให้ อยู่ที่ร้าน ยังรันผ่านไปได้ มาตอนนี้ติดอยู่แต่ตรงนั้น

ผมลองใส่ไปแน่นๆ เปลี่ยนสาย sata เปลี่ยนslot มันก็ไม่หาย

Comment

ขออภัยครับ รีบอ่านของท่านไม่หมดว่าเชคดูอุปกรณ์ใน bios แล้วว่าเห็นทั้งคู่

เห็นว่าถอด DVD เหลือแต่ HDD มันก็ยังถามอยู่

- HDD ลง OS จากร้านมารึยัง ถ้ายัง ก็คงไม่ต่างกันหรอก
                  - CD OS ท่านลองเปลี่ยนแผ่นหรือยัง?
                  - หา CD-Rom, DVD-ROM มาลองเปลี่ยนรึยัง?
                  Last edited by goddog; 12 May 2009, 01:17:24. Reason: แก้ข้อความ

Comment

Originally posted by goddog View Post
                    ขออภัยครับ รีบอ่านของท่านไม่หมดว่าเชคดูอุปกรณ์ใน bios แล้วว่าเห็นทั้งคู่

เห็นว่าถอด DVD เหลือแต่ HDD มันก็ยังถามอยู่

- HDD ลง OS จากร้านมารึยัง ถ้ายัง ก็คงไม่ต่างกันหรอก
                    - CD OS ท่านลองเปลี่ยนแผ่นหรือยัง?
                    - หา CD-Rom, DVD-ROM มาลองเปลี่ยนรึยัง?

HDD ยังไม่ได้ลง OS ครับ

ผมลองเอา HDD ลูกที่เป็น IDE ไปเสียบตัวเดียวโดดเลย ก็ไม่ผ่าน

ทีนี้ลองเอา HDD sata ที่ซื้อมาใหม่วันนี้ เสียบตัวเดียว ถอด dvd ออกหมด ก็ยังไม่ผ่าน

ลองเอา dvd ide มาเสียบ พร้อมกับ hdd sata ก็ไม่ผ่าน

****** พอลองเอา hdd ตัวใหม่ไปเสียบกับคอมที่ผมใช้อยู่ มันก็รันผ่านนะ งง เลยอ่ะ

ลองสลับไปสลับมา แถบจะทุกอย่างแล้วก็ไม่ผ่าน

แต่ทำไมตอนอยู่ร้าน ดันผ่านนะ งงมากๆ ง่วงก็ง่วง ทำไงดีอ่ะครับ

ของทุกอย่างเพิ่งถอยมาวันนี้เลย จากร้าน jedi ไม่ได้โทดร้านนะครับย้ำเลยนะ

แต่ ทำไม มันถึงมีปัญหาน๊า เครียดจัง

ปล. ผมประกอบมา2เครื่อง ทุกอย่างเหมือนกันหมด แล้วก็เป็นเหมือนกันทั้ง 2 เครื่อง

Comment

เอา psu อีกตัวมาลอง

Comment

เทสที่ร้านผ่าน แต่กลับมาบ้านไม่ผ่าน เอ๊ะยังไงๆ ลองโทรไปบอกอาการเค้าที่ร้านก่อนดีไหมครับ

Comment

Originally posted by ukaponkz
                          ลองถอด dvd ออก แล้วให้เหลือแต่ hdd ก็เป็นอ่ะครับ งงเลย แก้ไงดีอ่ะ
                          -------------------------------------------------------------------------
                          HDD ยังไม่ได้ลง OS ครับ

ผมลองเอา HDD ลูกที่เป็น IDE ไปเสียบตัวเดียวโดดเลย ก็ไม่ผ่าน

ทีนี้ลองเอา HDD sata ที่ซื้อมาใหม่วันนี้ เสียบตัวเดียว ถอด dvd ออกหมด ก็ยังไม่ผ่าน

ลองเอา dvd ide มาเสียบ พร้อมกับ hdd sata ก็ไม่ผ่าน
                          อ่านแต่แรกเลย..อ่านจนงง..ง่วง
                          ร้านเปิดเช็ค divice ให้ จขกท.จากร้านนี่ตกลงร้านไม่ได้เปิด windows จากhardisk นะครับน่าจะเป็น windows mini จากไดร์...dvd หรือ อื่นๆ
                          ท่านต้องลง windows ที่ฮาร์ดดิสใหม่เองนะครับ
                          เลือก บู๊ท จาก dvd ใส่แผ่นติดตั้ง windows ไปนะครับ
                          Last edited by sesone; 12 May 2009, 03:14:23.

Comment

อ่านไปอ่านมางง

com error หรือ user error ครับเนี่ย

Comment

อาการนี้เป็นบ่อย ประกอบนอกเคสลงวินโดบูตปกติ ประกอบไหม่ลงเคส ไม่ติดซะงั้น

Reboot and Select proper Boot device
                              or Insert Boot Media in Selected Boot device and press a key_

งั้นก็ลงวินโดไหม่ ตามขั้นตอนเลยครับ ง่ายดี ทำบ่อย

Comment

Working...
                              X