Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเซ็นเซอร์เมนบอร์ดเพี้ยน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเซ็นเซอร์เมนบอร์ดเพี้ยน

อยากถามว่าถ้าเซ็นเซอร์ที่เมนบอร์ดมันเพี้ยนมันแก้ไขได้มั้ยครับเพราะตอนนี้ idel 48-49 full 50
    core1-2 17 - 18 องศา ดูแล้วมันไม่น่าจะใช้ดูใน bios หรือ โปรแกรมหลายโปรแกรมแล้วได้เท่ากันหมดเลยนะครับ ไม่ว่าจะเปิดแอร์หรือพัดลมก็ได้เท่านี้เปิดแอร์ก็ลดไป 1 องศา แล้วถ้าจะเอาไปเคลมมันสามารถเคลมได้มั้ยครับ หรือทั้งหมดนี้ผมจะคิดไปเองมีวิธีเช็คมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ลอง up bios

Comment

Originally posted by dept View Post
      ลอง up bios
      มันทำอย่างไรครับ ขอคำอธิบายด้วยครับ แบบว่าไม่ค่อยมีความรู้อะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใช้บอร์ดยี่ห้ออะไร ถ้า Asus ก็ไปโหลดไฟล์ไบออสจากเว็บมาแล้วก็อัพผ่าน Asus Update แล้วก็ Restart ก็เส็ดแล้ว (ระหว่างอัพระวังไฟตก แล้วจะหาว่าไม่เตือน)

Cosmos สวยดีนะ อิอิ

Comment

ไบออสวัดไฟเพี้ยนอยู่แล้วครับ อยู่ที่ว่าเพี้ยนมากเพี้ยนน้อยโดยเฉพาะไฟ +5 +12 ถ้าไฟเลี้ยงแรม ซีพียู จะวัดได้ค่อนข้างตรง

เอา Multimeter จิ้มหัว 5V 12V บอกมาไม่ตรงกับไบออสบอกไว้ตั้งเยอะ ผมเชื่อ Multimeter ครับ เครื่องอื่นก็เป็น ผมลองวัดหลายเครื่องแล้ว เรียกได้ว่า ทุกเครื่อง

อย่างเครื่องผม ไฟ +12V ไบออสวัดได้ 11.84 พอเอามัลติมิเตอร์ไปจิ้มหัวแล้วได้ 12.03V และไฟ +5V วัดแล้วได้ 5.05V ครับ

Comment

ครับ ลองอัพดูว่าจะหายไหม..

Comment

เซนเซอร์ตัวเดียวกัน จะวัดโปรแกรมไหนก็น่าจะเท่ากันหมดละครับ

Comment

Working...
              X