overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ปัญหา dvd-rom samsung กดแล้วไม่ค่อยเด้งออกมา ต้องกดบ่อยๆ บ่อยจนเบื่อ -*-

OverclockZone Member nessaj's Avatar

Cool ปัญหา dvd-rom samsung กดแล้วไม่ค่อยเด้งออกมา ต้องกดบ่อยๆ บ่อยจนเบื่อ -*-

รุ่น TS-H552C
    คือ มันมีปุ่มเดียว แบบในภาพ
    ~ เปิดเครื่องมา กด 1 ที แล้วมันไม่ออก จะมีเสียง ครึก ครึก
    กดต่ออีก กดแล้วปล่อย ก้จะไม่ออกอีก
    ต้องกดไปกดมาเหมือนสุ่มดวงบางทีจะออกมา กดอยุ่ 5-6 ทีอะครับ เหนื่อยมาก มันดังครึกๆเหมือนลังเลจะออกหรือไม่ออกอะคับ

ใครเป็นแบบนี้หรือ มีวิธีแก้ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ ใช Asus 1608P2S อาการเดียวกันเลย
    แต่มันก็ใช้งานได้ดีปกติทุกอย่าง ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

เคยเป็นแต่ของsamsung ตั้งแต่เมื่อเกือบ5ปี ซื้อcombodriveมันมา ใช้ได้ไม่กี่เดือน อาการแบบนั้นเลย รีบขายทิ้งไปถูกๆ ไปใช้อย่างอื่น ตอนนี้ใช้combo tdk กับdvdrw asus 1608p2 ไม่เคยเจออาการดังกล่าวเลยครับ นานแล้วไม่เสียเลย

OverclockZone Member virgo's Avatar

ของผมใช้ของ Asus เป็นอาการเดียวกันเลยครับ กดย้ำๆๆๆ สัก 6-10 รอบ ถึงจะออก มันจะดังครึกๆ เหมือนจะออก แต่ก็ไม่ยอมออกอะ -*- ตอนนี้เลยเปลี่ยนซะเลย

OverclockZone Member ragrave's Avatar

เหมือนกันเลย 555

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

เหอๆ เป็นเหมือนกันเลย อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรจริงๆ

OverclockZone Member virgo's Avatar

ใช้ไปนานๆ เป็นเกือบทุกตัวเลย... มี LG Lightscribe ตอนนี้ยังพอใช้ได้อยู่ Asus เรากดไม่ค่อยออก... บางทีต้องใช้ตัวหนีบเสียบไปในช่อง แหย่ๆ ให้มันออก - -"

OverclockZone Member nessaj's Avatar

แง้ว มะมีวิธีแก้เลย ร๋อคับ
    เคยใช้ optical drive ของ asus มา 3 ตัว ไม่เคยมีปังหานะ -*-
    แต่มาเปงกะไอ่ซัมซุง ปุ่มเดียว เนี่ย เปนตัวใหม่กว่าเพื่อนด้วย เซงมากคับ
    ตั้งแต่ ใช้ จอ crt ซัมซุง เคยไหมจนควันขื้น ทั้งๆที่เปิดไม่บ่อย *0* มือถือก้ ซัมซุง e700 v200 ไม่ประทับใจ ซักอย่าง !! อ่าหุ ๆ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมก็เป็น ซัมซุง นี้ ใครมีวิธีแก้ได้บ้าง งิ

OverclockZone Member

วิธีแก้คือ เปลี่ยนสายพานที่ใช้ในการดันถาดออกใหม่ครับ

หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยน ใช้สูตรก็ได้ แต่ต้องฝึกกันนานหน่อย

จังหวะแรกที่กดปุ่มเลื่อนถาดออก ปกติแล้วจะเป็นการดันให้ถาดออก ตอนนี้มันไม่ออกแน่นอน ให้กดซ้ำอีกครั้ง ละมือออกจากปุ่มกดหน้าเครื่อง แล้วตามด้วยเอานิ้วกดถาดเข้าไปพร้อมๆกัน รีบเอามือออกจะเป็นจังหวะที่ถาดสามารถออกมาได้พอดีครับ

ปล. หลังจากใช้สูตรนี้อยู่นาน ปัจจุบันนี้มันไม่ออกมาแล้วไม่ว่ากรณีใด 5555

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

เป็นปรกติของ Samsung ครับเป็นทุกตัว

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

กดจนรู้จังหวะกดของมันแล้ว -_-"

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by maxzerker View Post
    เป็นปรกติของ Samsung ครับเป็นทุกตัว
    ของเป็นแบบนี้มันยังเอามาขายอีก นี่หรือเมืองพุทธ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ของพี่เขามันก็มันก็มีปัญหาแบบนี้มาตั้งแต่ไหน แต่ไร แล้วนะครับ

ผมถึงเลิกใช้มันไปเลย Samsung เนี่ย

พวก Rom ต่างๆ ที่เป็นของ Samsung ถ้าจะให้ดี เลี่ยงได้ก็เลี่ยง นะครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

combo lite-on ที่บ้านก็เป็น อาการเดียวกัน กดหลายทีไม่ค่อยยอมออก
    เลยกดค้างสักพัก นับ 1-2-3 แล้วค่อยปล่อยมือ ก็เด้งออกมา
    ถ้าเผลอกดปล่อยก็ ครึกกกก อยู่อย่างนั้น
    ลองดูนะครับเผื่อช่วยได้บ้าง....คริ คริ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

samsung(กะบ๊วย) เอาอีกแล้วหรือนี่ -*-

ที่บ้านผม combo ของ samsung เป็นๆหายๆ เบื่อๆเลยเอาไขควงเล็กแหย่รูด้านหน้า ทุกท่วงท่าทุกลีลา มันก็ดัง ครืด ครืด เสียวมันระเบิดดีแท้ -*-
    จนวันนี้ มันก็ยังทำงานได้อยู่ ดื้อบ้างบางครั้งบางคราว รอเจ๊งอยู่จะเปลี่ยนใหม่

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

ที่ว่าเป็นนี่ใช้มานานหรือยังคับ ถ้าไม่นาน (ประมาณ 1 ปี) แล้วเป็นอย่างที่หลายๆท่านว่าห่วย
    มันก็คงห่วย แต่ถ้าเกิดจากอายุการใช้งานที่นานแล้ว อาจเกิดได้กับทุกยี่ห้อแหละคับ

ที่บ้านมี samsung cd writer 1 ตัว เกิน 4 ปีแล้ว ยังปกติอยู่เลย
    ไรท์แผ่นก็ไม่เสีย (24 X) nero CD DVD speed เทสก็เขียวทั้งแผ่น

แต่ DVD ใช้ external ของ LG คับ ยังไม่ถึงปี รอดูต่อปาย

OverclockZone Member PowerEasy's Avatar
    อ.เมือง จ.เชียงใหม่

เปลี่ยนสายพานเอาครับ ของซัมซุง ใช้สายพานประมาณเบอร์(อะไรหว่าจำไม่ได้แระ) ทางที่ดี เอาตัวอย่างไปเทียบด้วย เวลาซื้อ ซื้ออันที่สั้นกว่าตัวอย่างเล็กน้อย เส้นละ 5 บาท ที่ร้าน อมร
    ไลท์ออน รุ่นหลังๆ ถาดซีดีใช้สายพานขับแล้ว ไม่ได้ใช้เฟืองขับแล้ว(เสียงจะดังเวลาเปิดปิดถาด)

ถ้ามีพื้นฐานด้านการงัดแงะ ก็ทำเองเลยครับ ไม่ต้องไปง้อช่าง ผมเคยทำแระ

เคยได้ยินมา(ในบอร์ดนี้แหละ) ว่า ที่มันกดเปิดแล้วไม่ค่อยจะ ยอมเปิดถาด เป็นเพราะ

ไฟ ของระบบ ไม่พอ ไม่รู้จริงรึเปล่า แต่ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร เพราะ LG ของผมก็ไม่ค่อยออก

ทั้งๆ ที่ คอมผมมันไม่ได้ บริโภคไฟสักเท่าไร Power Supply แถมกะเคสผมมัน 450w

มันน่าจะพอเนาะว่าไหม กับ ซ๊อกเก๊ต เอ +สมพร2500+ แรม1แถว HDD1ลูก +Fx5200 1ตัว

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

เคยใช้ Samsung 2 ตัว เป็น combo กับ ROM ธรรมดา ก็มีอาการทั้ง 2 ตัวครับ
    ปัจจุบันใช้ BenQ DW1655 ยังไม่มีอาการใดๆ (แต่อนาคตไม่แน่ 555)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks