Announcement

Collapse
No announcement yet.

!@#$%ทดสอบ "ซิ้งการ์ดจอระดับเทพ" Arctic Cooling Accelero Xtreme GTX280 56kระวัง !@#$%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !@#$%ทดสอบ "ซิ้งการ์ดจอระดับเทพ" Arctic Cooling Accelero Xtreme GTX280 56kระวัง !@#$%

สวัสดีครับวันนี้ผมมีการทดสอบเล็ก ของสินค้าใหม่ที่เพิ่งเข้ามาขายในประเทศไทย ไม่ทราบว่ามีคนนำเสนอให้เพื่อนๆได้ชมกันรึยัง

สินค้าที่จะสำเสอวันนี้คือ ซิ้งการ์ดจอระดับสูง ของยี่ห้อ Arcticcooling ในชื่อรุ่น Accelero XTREME GTX 280

ผมเป็นคนพูดไม่ค่อยเก่ง เรามาชมการทดสอบกันเลยดีกว่า

เริ่มด้วยรายระเอียดและราคากัน ราคาค่าตัวของเจ้าตัวนี้คือ 2,250บาท ประกัน6ปี รุ่นที่สามารถใส่ด้คือ GTX260 GTX275 GTX280 GTX285

รายละเอียดอื่นๆตามลิ้งนี้เลยครับ
    http://tkcom99.com/product_detail.ph..._id=&s_cat_id=
    http://www.arctic-cooling.com/catalo...ath=2_&mID=237

เตรียมอุปกรณ์ก่อนลงสนาม

วันนี้พระรองของเราคือ EVGA GTX260 Core216 SuperClocked - 55NM และซิลิโคน MX2

เริ่มการทดสอบกันเลยครับ ผมจะรันโปรแกรมFurMarkเป็นเป็นเวลา600วินาทีของแต่ละการทดสอบนะครับ

อุณหภูมิของการ์ดจอซิ้งเดิม ขณะIDLE คือ54-56องศา

อุณหภูมิของการ์ดจอซิ้งเดิม ขณะFull Load 100% ปรับพัดลมเป็นAuto คือ81-82องศา

อุณหภูมิของการ์ดจอซิ้งเดิม ขณะFull Load 100% ปรับพัดลมเป็น100% คือ68-69องศา

เอาละครับเรามาคั่นจังหวะด้วยภาพขณะประกอบกัน จะมีฝาหลังกับซิ้งของภาคจ่ายไฟที่ผมไม่ได้ใส่นะครับเพราะภาคจ่ายไฟมันใส่ไม่ได้

อุณหภูมิของการ์ดจอ+ซิ้ง Accelero Xtreme GTX280 ขณะIDLE คือ41-42องศา

อุณหภูมิของการ์ดจอ+ซิ้ง Accelero Xtreme GTX280 ขณะFull Load 100% ปรับพัดลมเป็นAuto คือ54-55องศา

อุณหภูมิของการ์ดจอ+ซิ้ง Accelero Xtreme GTX280 ขณะFull Load 100% ปรับพัดลมเป็น100% คือ52องศา

ส่วนเรื่องเสียงรบกวนนั้นน้อยมากครับขนาดปรับรอบพัดลมเป็น100%

เอาละครับการทดสอบเล็กๆของผมก็ขอจบลงเพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆของพี่Matoomและขอบคุณคำติชมล่วงหน้าครับ

การ์ดว่ายาวแล้ว ซิงค์ดันยาวกว่าอีกครับ

Comment

อลังการ Tipple Turbo

เอามาใช้แทนพัดลมได้ไหมครับ ที่บ้านร้อน -..-

Comment

สวยครับ

Comment

สวยมากๆ เลยครับ เย็นอีกต่างหาก

ขอบคุณสำหรับรีวิวสวยๆ ครับ

Comment

เย็นขึ้นพอสมควรเลยครับคุณกอล์ฟ

Comment

อลังการงานสร้าง

แต่ สำหรับ Galaxzy 275 OC คงไม่ต้องแล้วละมั้ง อิอิ

Comment

ประสบปัญหาเหมือนผมเลยครับ ผมใช้ GTX285 แล้วซิ้งค์มันติดแรมได้ไม่ครับเม็ด จะขาดไป 4 เม็ด แถมภาคจ่ายไฟทั้งแผง ติดซิงค์ไม่ได้

เวลา full load ทีแตะแรมไม่ได้เลย ร้อนจัด แล้วภาคจ่ายไฟนี้ความร้อนออกมาเพียบเลย เมืองเค้าเทสกัน GTX280 ใช้ซิ้งค์ของ arctic เอง อุณหภูมิมัยยังพุ่งไปเกือบ 130 C

ตอนนี้ผมเลยเอาพัดลม CM120 ตัว 90 CFM มาเป่าอัดการ์ดจออีก 2 ตัว เหอๆ แต่ดึกก่อนเลยยังไม่ได้เทสต่อ เด่วเย็นๆนี้ว่าจะลองเทสดูว่าเป็นยัง

เสียวแรมกับภาคจ่ายไฟจริงๆ

Comment

โหดขิงๆ อิอิ

Comment

ไม่เห็นเลข6xจริงๆ O_o

Comment

ท่านลองใช้ GPUz ดูอุณหภูมิภาคจ่ายไฟหน่อยได้มัย้ครับ พอดีเห็นของต่างประเทศเขาใช้วัดกันมันขึ้นไปถึง100กว่าๆเลยตอน full load อะครับ เสียวว่าถ้าซื้อมาใส่แล้ว gpu เย็นลงก้จริง แต่ส่วนอื่นกลับร้อนขึ้น

แล้วที่เว็บ ac เขามีให้โหลดวิธีติดตั้งซิ้งกับการ์ดจอรุ่นอื่นๆ นอกจาก 280 ที่แถมใบวิธีติดมาให้ โดยเขาบอกว่า VRM RAM ของรุ่น 260old model 260new model 285 มันทนความร้อนได้สูงถึง 140 กับ 105 c เลยอาศัยแค่แอร์โฟของพัดลมพอ ไม่รู้จริงหรือมั่วแต่ผมว่าจริงๆเขายังไม่ทันจำทำซิงของรุ่นใหม่ออกมามากกว่าเลยมีแต่ของเดิมที่ให้มาแล้วมันติดกับรุ่นใหม่ไม่ได้เพราะออกแบบต่างกัน

ปล.ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ พอดีผมก็ใช้ evga gtx260 core216 55nm ที่กล่องผมมันไม่เขียน superclock แพกเกตเป็นพลาสติกใสขึ้นรูปใส่การ์ดจอมาข้างใน ต่างจากรุ่นแรกๆที่เห็นมันเป็นโฟมหรืออะๆดำๆใช่มั้ย แล้วของผมไม่เห็นมีแถม สายต่อ tv มาด้วย (สติกเกอร์ติดเคสก็ไม่เจอ)

ไม่ทราบว่าปกติมั้ยครับ ตอนช่างประกอบก็มองๆอยู่ไม่น่าจะลืม หรือว่ารุน่นี้มันตัดออกไปไม่ได้แถม มีแค่ dvi adaper hdmi adapter สายแปลงไฟการ์ดจอ คู่มือ+cd

และอีกอย่าง อุณหภูมิบางครั้งทำไมมันแปลกๆ ขึ้นๆลงๆ ยกตัวอย่างสมมุติ เช่นเล่นเกมอยู่ขึ้นไปสัก 56c พอเลิกเล่น มันต้องลดลงเพราะทำงานน้อยลง มันกลับลดลงนิดนึง อาจจะ 54-53 แต่พอเปิดเกมใหม่มันก็น่าจะขึ้นไปเหมือนเดิม แต่บางครั้ง (บางครั้ง) มันกลับลดลงซะงั้น อาจลงมาสัด 45-50 ทั้งเกมเดียวกัน และก็คนละเกม เลยงงๆว่ามันปกติหรือเปล่าครับ เพราะเห็นจากการทดสอบของท่าน มี2กราฟ ที่อุณหภูมิมันขึ้นๆลงๆเหมือนกัน

Comment

ตอบครับ

ภาคจ่ายไฟร้อนอย่างรุนแรง

เรื่องการ์ดจอของผมก็ไม่แถมสายออกทีวี กล่องก็เหมือนกัน ส่วนเรื่องอุณหภูมิไม่เป็นปัญหาหลอกครับ อาจจะเป็นที่ตัวโปรแกรมวัดหรือเกมส์นั้นบางฉากอาจจะใช้GPUไม่เต็ม100เปอร์เซ็นต์

Originally posted by yugi99hitsCOMBO View Post
                        ท่านลองใช้ GPUz ดูอุณหภูมิภาคจ่ายไฟหน่อยได้มัย้ครับ พอดีเห็นของต่างประเทศเขาใช้วัดกันมันขึ้นไปถึง100กว่าๆเลยตอน full load อะครับ เสียวว่าถ้าซื้อมาใส่แล้ว gpu เย็นลงก้จริง แต่ส่วนอื่นกลับร้อนขึ้น

แล้วที่เว็บ ac เขามีให้โหลดวิธีติดตั้งซิ้งกับการ์ดจอรุ่นอื่นๆ นอกจาก 280 ที่แถมใบวิธีติดมาให้ โดยเขาบอกว่า VRM RAM ของรุ่น 260old model 260new model 285 มันทนความร้อนได้สูงถึง 140 กับ 105 c เลยอาศัยแค่แอร์โฟของพัดลมพอ ไม่รู้จริงหรือมั่วแต่ผมว่าจริงๆเขายังไม่ทันจำทำซิงของรุ่นใหม่ออกมามากกว่าเลยมีแต่ของเดิมที่ให้มาแล้วมันติดกับรุ่นใหม่ไม่ได้เพราะออกแบบต่างกัน

ปล.ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ พอดีผมก็ใช้ evga gtx260 core216 55nm ที่กล่องผมมันไม่เขียน superclock แพกเกตเป็นพลาสติกใสขึ้นรูปใส่การ์ดจอมาข้างใน ต่างจากรุ่นแรกๆที่เห็นมันเป็นโฟมหรืออะๆดำๆใช่มั้ย แล้วของผมไม่เห็นมีแถม สายต่อ tv มาด้วย (สติกเกอร์ติดเคสก็ไม่เจอ)

ไม่ทราบว่าปกติมั้ยครับ ตอนช่างประกอบก็มองๆอยู่ไม่น่าจะลืม หรือว่ารุน่นี้มันตัดออกไปไม่ได้แถม มีแค่ dvi adaper hdmi adapter สายแปลงไฟการ์ดจอ คู่มือ+cd

และอีกอย่าง อุณหภูมิบางครั้งทำไมมันแปลกๆ ขึ้นๆลงๆ ยกตัวอย่างสมมุติ เช่นเล่นเกมอยู่ขึ้นไปสัก 56c พอเลิกเล่น มันต้องลดลงเพราะทำงานน้อยลง มันกลับลดลงนิดนึง อาจจะ 54-53 แต่พอเปิดเกมใหม่มันก็น่าจะขึ้นไปเหมือนเดิม แต่บางครั้ง (บางครั้ง) มันกลับลดลงซะงั้น อาจลงมาสัด 45-50 ทั้งเกมเดียวกัน และก็คนละเกม เลยงงๆว่ามันปกติหรือเปล่าครับ เพราะเห็นจากการทดสอบของท่าน มี2กราฟ ที่อุณหภูมิมันขึ้นๆลงๆเหมือนกัน
                        ตอบครับ

Comment

น่า(สอย)มากครับ ^^

Comment

ว๊าวววว ตังไม่มีปล่อยเมื่อไรบอกนะหุหุ

Comment

สำหรับรุ่นยักษ์ 280 มี 3 ยี่ห้อ
                              -Accelero XTREME GTX 280
                              -SilenX IXG-80HA2
                              -Thermalright HR-03 GTX

ที่อเมริกายังไม่วางขายเลยครับ ตาม retailer ทั่วไป ยกเว้น HR-03 GTX
                              สักเดือนก่อน AC มีปล่อยขายทาง eBay แต่เว็ปปิดไปแล้ว
                              ส่วน SilenX IXG-80HA2 ตอนนี้ก็ยังมีขาย พร้อมตัวเสริม IXG-3F2 tri-fan โดย eastluna

AC เห็นว่ามีปัญหาตรง VRM ระบายความร้อนไม่ดี เมื่อเทียบกับ SilenX IXG-80HA2
                              คงจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ delay ในอเมริกาก็ได้
                              แต่ในเยอรมันนีเปิดขายไปเรียบร้อยแล้ว

ส่วนผมก็กำลังหา cooling มาใส่ให้ EVGA 280GTX อีกตัว นอกเหนือไปจากเครื่องเก่าที่ใช้ SLi
                              XFX 280GTX SLi + Dual Drive Bay (TEC) โดย CoolIT Systems
                              แต่ไม่เอา HR-03 ไม่ชอบทรงมัน แถมบวกพัดลมเข้าไป มันหนาเกิน

แต่ตอนนี้ก็ได้แต่รอให้ขายเป็นทางการก่อนไม่งั้นเลือดโชกครับ
                              -Accelero XTREME GTX 280 ยังไม่มีราคาจริงๆ มีแต่ MSPR 61.95$
                              -SilenX IXG-80HA2 59$ + IXG-3F2 tri-fan 25$ เจ้าเดียวที่ eastluna แพงมาก
                              -Thermalright HR-03 GTX 59$ ไม่รวมพัดลมต่างหาก

ปล.
                              รอมาตั้งแต่กุมภาฯ แล้ว สำหรับ AC แต่ VRM ยังร้อนยังงี้และยังไม่ปล่อยของในอเมริกาอีก เซ็งมากๆ

Comment

Working...
                              X