Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับปรุงระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ด้วยไอเดีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับปรุงระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ด้วยไอเดีย

เห็นช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่กันเลย.....เห็นหลายคนจะปรับปรุงชุดน้ำชุดนั้นชุดนี้แต่งบก็ตามมาอีก...ลองดูวิธีแบบบ้านๆ ที่เค้าใช้ทำระบบทำความเย็นในเขตแถวประเทศอาหรับกันดีไหมล่ะครับ...งานนี้ขอบอกว่ายิ่งกว่า OTOP นะเอ้อ....จะทำได้กับทุกระบบทุกยี่ห้อและทุกค่ายเลยเอ้า..ฮ่าๆๆ
    (ปล. ไอเดียนี้ยังไม่ได้ผ่านการทดลอง แต่เห็นใช้กันในระบบทำความเย็นราคาถูกในประเทศเขตร้อน...)

ข้อจำกัดของโครงงานนี้มีอยู่ไม่กี่อย่าง
    1. ตำแหน่งของเครื่องคอมต้องอยู่กับที่ห้ามเปลี่ยนตำแหน่งบ่อยๆเพราะเด๋วจะเหนื่อย ฮ่าๆๆ
    2. ต้องมีบ้านที่มีบริเวณที่มีพื้นที่ดินอย่างน้อย 2x2 เมตร หรือ 4 ตรม. ใครอยู่หออยู่ตึก...อดเล่น เหอๆๆ

เอ้ามาเริ่มกัน......ง่ายๆ เตรียมของกันก่อน.....
    1. ไปซื้อท่อทองแดงที่เค้าขายเป็นขดๆ ตามร้านขายอะไหล่ติดตั้งแอร์ทั่วไป เลือกเอาไซส์พอดีๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป.....
    2. ซื้อทรายครับ เอาทรายราคาถูกๆทรายขี้เป็ดก็ได้ เอาซัก 4 คิว (ตามพื้นที่)
    3. ออกแรงกันหน่อยหรือจะไปจ้างใครมาขุดดิน ก็ได้ให้ได้พื้นที่ ขนาด 2x2 เมตร ลึกซัก 50 cm. (แต่ถ้าหากต้องการความเย็นที่ดีขึ้นอีกก็ต้องขุดลึกกว่านี้อีก)
    4. น้ำซัก 2 - 3 ถัง

งง

Comment

เอาล่ะทีนี้งานใหญ่ออกเหงื่อชุดใหญ่จบแล้ว (เล็งจุดจะขุดอย่าให้ไกลจากเครื่องคอมมากนะครับ)...
      ต่อไปก็ งานขดท่อแดง....ให้เป็นขดไปมา เลื้อยไปตามแนวที่ขุดแล้วโผล่ปลายให้พ้นขอบหลุมทั้ง 2 ปลาย....อย่างในรูป......จากนั้นก็เอาทรายมากลับฝังหลุมไปซะ.....จะหาต้นไม้มาปลูกใส่ปุ๋ยลงไปก็ไม่ว่ากัน ฮ่าๆๆ...อย่าใส่ปุ๋ยเคมีก็แล้วกันเด็วมันกัดกร่อนท่อทองแดงทะลุหมด....
      Attached Files

Comment

ต่อไปมา modify ระบบเดิมโดยตัดต่อจุดน้ำโดย ****** เพิ่มถังพักน้ำเข้าไป 1 อัน โดยในถังพักอันนี้ ยัดปั๊มน้ำเอาไว้ในถัง ปั้มจุ่มตู้ปลาตัวใหญ่นั่นหล่ะครับเหมาะๆ เพื่อผลักดันน้ำให้ไปเข้าขดทองแดงที่เตรียมรอเอาไว้ ******.......แล้วไหลวนกลับมาเข้าถังพักน้ำตัวเนี้ยอีกทีเป็นระบบทำน้ำเย็นวนเวียนในตัว....เด๋ววาดรูปก่อน......มีพวกมา งง ซะแล้ว.....

เอาเป็นว่า......น้ำเย็นลงน่าจะมากพอสมควรเพราะ เมื่อวิ่งผ่านขดทองแดงที่ฝังอยู่ในทรายที่ชื้นๆ ความร้อนจะโดนดูดออกมา ตลอดระยะทางที่วิ่งไป ยิ่งถ้าลึกลงไประดับเมตรเห็นว่า ทำความเย็นได้ดีขึ้นไปอีก.....อันนี้ไม่รู้นะครับ มันคือ ไอเดียที่ตัดต่อมาจากชุดทำความเย็นในทะเลทราย....

Comment

นี่ล่ะครับ คร่าวๆสำหรับไอเดียนี้......ถ้าใครมีเวลาอยากลองเล่นอะไรแนววิทยาศาสตร์ ก็ลองเล่นดู...อาจจะง่ายๆทำกระบะทรายเอาใส่น้ำแค่พอชื้นๆ...ทดสอบเล่นดูก่อนก็ได้.....

ท่านใดมีแนวคิดแปลกๆลองนำเสนอดูก็ดีนะครับ......บางทีบางเรื่องอาจจะอยู่ในหนังสือวิทย์สมัยเด็กๆแต่เราลืมกันไปลอง จับปัดฝุ่นดู......

เย็นแบบสนุกสนานกะการทดลองก็เป็นอีกรสชาติกว่าการซื้อของมาเล่นเพียงอย่างเดียวนะจ๊ะ
          Attached Files

Comment

เอิร์ท คูลเลอร์ ไอเดียเเจ่ม เเล้วย้ายคอมไปที่ข้างวัง ที่นั่นรดน้ำต้นไม้ตลอดเวลา

เเต่ว่าจะกลายตัวตัวการทำโลกร้อนของจริง

Comment

บ้านผมไม่มีทรายซะด้วยสิ เอาไปวนในบ่อปลา เนื้อที่ 10 ไร่ได้เปล่า ปลามันคงบ่นน่าดู

Comment

ผมว่าท่อทองแดงมันจะ แพงหรือเปล่าท่าน 3 หุน 15 เมตร เกือบ 1300 นะครับ

Comment

อิอิ มันก็คือหลักการของ cooling tower

Comment

ที่ทะเลทราย จะใช้ท่อลมขนาดใหญ่ ผ่านดิน แล้วเอาพัดลมขนาดใหญ่มาก พัดเบาๆ เื่อื่อยๆ ก็เย็นแล้วคับ

อย่างที่ท่านข้างบนกล่าวมาอะคับ ท่อทองแดงมีราคาแพงมาก คงต้องลองท่ออย่างอื่นที่ถูกกว่านี้

Comment

โอ้วท่าน ranti จับลงบ่อปลาขนาดใหญ่แจ่มเลยนะครับ....เคยเห็นคนบ่นอยากมีบ้านเรือนแพปั๊มน้ำมาวนแล้วปล่อย ......คิดว่าความร้อนที่ออกมาระดับแค่ต้มน้ำกาเล็กเท่าแก้วน้ำถ้วยนึง ไม่น่าสะทกสะท้านบ่อปลาหน่า เพราะพื้นผิวสัมผัสอากาศของผิวน้ำน่าจะมากพอระบายความร้อนเหลือเฟือเลย..........

อืมงั้นต้องลองดัดแปลงท่อประเภทอื่นดูเช่นท่ออลูมิเนียม....แต่คงดัดลำบากแน่ๆเพราะมันเปราะ....... หาทางประหยัดงบ....
                      พอดีเคยซื้อท่อทองแดงยาวประมาณเกือบๆ 12 เมตรความหนาท่อประมาณ 1 mm. กว่าๆได้กระมัง ที่ร้านขายอุปกรณ์แอร์แถวบ้าน ไซส์ท่อขนาดที่ว่า เอาท่อยาง 3/8 ...แบบดัดโค้งได้ไม่มีบุบ....มายัดที่ปลายทองแดงฟิตพอดีไม่มีรั่ว...ราคาประมาณ 400 กว่าบาทเท่านั้นเองน่ะครับ..อิอิ...

Comment

แต่ตอนนี้ราคาทองแดงมันขึ้นแล้วนะท่าน

Comment

รับทราบเลย....ตอนนั้นซื้อไปเมื่อต้นเดือนก่อนน่ะครับ...เลยว่าราคาไม่น่าเปลี่ยนเร็วอย่างงั้นนา..ล่าสุดเพิ่งไปซื้อทองแดงมาอีกชุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว...ราคาถูกกว่าตอนที่ซื้อไปเมื่อ 3 เดือนก่อน ลงไปอีกกิโล10 บาทแน่ะ....ฮ่าๆๆ.....เอาน่าๆอย่าไปซีเรียสเรื่องราคาครับแหม่หมดตังเรือนหมื่นเรือนแสนเพื่อทดลองงานประดิษฐ์ของชาวบ้านเค้า...แล้วเราจะไม่ลองทำเล่นเองเหรอ....ถ้าคิดจะลองทำลองสืบราคาดูก่อน ถ้าแพงไปก็เปลี่ยนวัสดุเอาครับ....เราไม่เน้นความคิดที่ตายตัวครับปรับเปลี่ยนเพื่อความเหมาะสมของบุคคลได้.......อันนี้ผมแค่ไกด์ให้ฟังน่ะ....

ใครจะเสนอไอเดียแปลกๆ...มาเล่าสู่กันฟัง..เผื่อมีพี่ๆเพื่อนๆที่เริ่มเบื่อหรืออยากลองเล่นอะไรสนุกๆทำกันโดยไม่ต้องใช้งบมาก..หาของง่ายๆแถวๆบ้าน....โดยยืนพื้นที่ว่า improvement จากระบบเดิม ไม่ว่าจะน้ำ หรือว่าลมก็ได้ ครับ........
                          Last edited by thanyator; 13 May 2009, 11:57:59. Reason: แก้คำผิด

Comment

รับทราบครับ

Comment

Working...
                            X