Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review Gaming Mouse เเต่ละตัว ครบครัน ประกอบการตัดสินใจซื้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review Gaming Mouse เเต่ละตัว ครบครัน ประกอบการตัดสินใจซื้อ

เนื่องจากผมเป็นคนที่ใช้งานเม้ามาเยอะมากๆ เเละเม้าดังๆก็ใช้มาหมดเเล้ว เลยอยากมาสรุปการใช้งาน เผื่อเป็นตัวเลือกประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อครับ

เซตเเรก เป็นเม้ามีสายนะครับ เดวจะมาอับเดตเรื่อยๆ

Logitech G9 Gaming Mouse

รายละเอียด
    วางจำหน่ายในปี 2007 เป็นเม้าสื ที่จับเเบบ Claw ที่นิยมมากในหมู่ Gamer เเละด้วย DPI ที่สูงถึง 3200 dpi จึงทำให้เม้านี้ เทพมากในเวลานั้น มีProfiles บันทึกได้ 5 Profiles ราคาประมาณ 3200

ข้อดี
    1 เป็นเม้าเล่นเกมไม่กี่ชนิดที่จับเเบบ claw ได้
    2 การจับเหมือนอยู่ในอุ้งมือเรา ทำให้การควบคุมง่ายขึ้น
    3 ปรับน้ำหนักได้
    4 จอLED บอกว่าปรับ dpi อยู่ระดับไหน เเต่ไม่ได้บอกเป็นตัวเลข บอกเเค่ระดับที่ 1 2 หรือ 3
    5 ประกันตั้ง 3 ปี เปลี่ยนได้ไม่อั้น (ลองมาเเล้วครับ เเนะนำ พอประกันไกล้หมด เอาไปเปลี่ยนก่อนเลย เค้าไม่ว่าอะไร)

ข้อเสีย
    1 เนื่องจากมีขนาดที่เล็ก ทำใฟ้คนที่มือใหญ่ๆบอกลามันไปได้เลย เเละ
    2 ด้วยการจับเเบบ Claw การกดอาจไม่เเม่นยำ เเละในเกมที่ต้องใช้ความไวมากๆ เช่นการเล็งไรเฟิล ทำได้ลำบากกว่าเม้าตัวอื่นๆ

ความคุ้ม อยู่ในระดับปานกลาง หากคุณมีมือที่ขนาดพอดี ความคุ้มก็จะเพิ่มมากขึ้นไปอีก 8/10
    ความสามารถ โดยรวม ไม่สนราคา 7.8/10
    ข้อควรระวังก่อนซื้อ ขนาดเล็กอาจไม่เหมาะกับคนมือขนาดใหญ่

Razer Lachesis

รายละเอียด
    เป็นเม้าเทพตัวเเรกของเรเซอร์ ที่พลิกขึ้นมาเทียบเท่ายี่ห้อดังอื่นๆ ด้วย dpi สูงถึง 4000 เเละมีไฟกระพริบที่ บอกเลยอะ งามมากมาย

ถ่ายกับ Lycosa เเล้วงามมากๆ

ข้อดี
    1 ออกเเบบมาให้จับเเบบ palm เเละใช้ได้ทั้งมือ ซ้ายเเละขวา
    2 มันสวยมาก เล่นลูกเล่นตรงไฟกระพริบสีน้ำเงิน เป็นลาย เร้ซอร์
    3 dpi สูงถึง 4000 หาได้ในเม้าที่ราคาเเค่ 2600
    4 ปุ่มเยอะมากๆๆๆ ปกติ เม้าทั่วไปจะมี 7 อันนี้มีถึง 9 ปุ่ม
    [color=blue"]5 ลอคค่า dpi ไว้ได้ตั้ง 5 ค่า เม้าอื่นได้เเค่ 3[/color]6 มี onboard memories ไม่ต้องไปรำคาญกับโปรเเกรมดัก
    6 เป็นเม้า 3G หรือเม้าชั้นสูงเลยทีเดียวครับ

ข้อเสีย

1 เบามาก ผมมีปัญหามากกับการที่เล่นเกม L4D เเละเกมที่ต้องใช้ความเเม่นยำ ที่ถ่วงก็ไม่มี
    2 มีปัญหาเม้าเลื่อนเอง (อันที่จริงมันไม่ได้เลื่อนเอง เเต่มันเกิดจากว่า เม้าวางเอียงนิดนึง sensor ซึ่งไวเกินจะอ่านว่าเราเลื่อนเม้า)
    3 หากจับเม้าผิดท่า(ซึ่งหายาก) เม้าจะหันตัวเราลงอย่างกระทันหันจังหวะหนึ่ง โดยเฉพาะในเกมพวก FPS
    4 ไม่มีจอบอกว่าเราปรับ dpiอยุที่ระดับไหนเเล้ว รู้สึกเอาเองก็เเล้วกัน
    5 ประกันเรเซอ มันประกันเเค่ปีเดียว เเถมยังงกอีกต่างหาก (ขอเเค่เเป่นอินสตรอลมันยังไม่ให้เลย งกบ้าอะไร ยี่ห้ออื่นเค้ายิ่งกว่าเเจก)

ความคุ้ม 8.7/10 ปุ่มตั้่ง 9 ปุ่ม ใช้ได้ 2 มือ เเถมยังของสะสมเพียบ
    คุณภาพ โดยรวม ไม่สนราคา 7.8/10 เพราะไม่มีที่ถ่วงไม่พอ ยังเบามากอีกเนี่ย ปัญหา
    ข้อควรระวังก่อนซื้อ เเน่ใจนะครับว่า ขนาดเบาไม่เป็นปัญหา ถ้าใช่ ตัวนี้คุ้มใช้ได้อยู่ครับ

Microsoft Sidewinder

เม้าเทพจาก Microsoft มีความดุ อยู่ในตัวจริงๆสมชื่อ ควบคุมได้ดี เเต่เหมือนมันมีพิษอยู่อะ (จริงๆนะ ต้องงลองใช้จะรู้ เทียบง่ายๆ เหมือนรถลัมบอกินี่)

รายละเอียด เม้า 2000 dpi ที่มีทั้งปุ่มมาโคร ตุ้มถ่วง เเละเด็ดมากคือ ที่เก็บสาย (เวิคจริงๆ) เเถมยังเป็นเม้าเเรกของโลก ที่มีจอ LED ติด เเละบอกเป็นตัวเลขเลยว่า คุณอยู่ที่ DPI ที่เท่าไหร่

ข้อดี
    1 จับพอดีมือ (เอเซียเฉลี่ยเเละยุโรปปานกลาง) มากๆ เเบบ เต็มๆฝ่ามือเป๊ะ
    2 มีปุ้มใต้เม้าเปลี่ยนได้ 3 ชุด ขึ้นกับพื่นผิวที่สัมผัส
    3 มีปุ่ม Game Explorer Quicklaunch ตัวเเรกเเละตัวเดียวของโลก กดปุ่มเดียวบนเม้า เกมทั้งหมดในคอมจะขึ้นมาเป็นลิส
    4 วัสดุดีมากๆ มากที่สุดในเม้ามีสายที่เอามารีวิว ทั้งลูกกลิ้งเหล็กชุบอย่างดี
    5 มีปุ่มมาโครบนเม้า อันนี้สิ ที่ทำให้เม้านี้เทพมากๆ เพราะปกติมันจะอยุบนคีบอร์ด เเต่อันนี้ อยู่บนเม้าด้วย พูดง่ายๆคือ สมมติ คุณอยากให้ตัวละคร เตะ ต่อย ก้มเตะ หันหลัง ต่อยอีกที หรือกดสูตรเป็นชุด ซึ่งกดหลายตัวมากๆ เม้าตัวนี้มีปุ่มบันทึก กดปุ่มเดียว ออกมาทั้งชุดครับท่าน
    6 ที่เก็บสาย ที่เค้าว่าทำให้เม้ามีความรู้สึกเหมือนไร้สาย เเรกผมว่ามันเว่อร์ เเต่มาใช้ดู จริงๆครับ เม้ามีสายทั่วๆไป เลื่อนไป มันจะมีเเรงรั้งจากความยืดหยุ่นของสายเม้า เช่นจะเลื่อนไปซ้าย สายเม้ามันเอียงมาก มันจะออกเเรงดังตรงหัวเม้าไปทางขวา พอมาใช้อันนี้ ผมไม่รุสึกเลยครับ เยี่ยมจริงๆ
    7 ประกัน 3 ปีที่ยิ่งกว่าเเจก SIS ครับ ถ้าเม้าคุณมีเเค่รอยขีดข่วนนิดหน่อย เดินไป บอกเค้าครับ ปุ่มอ่าน dpi เสีย จบครับ เปลี่ยนตัวใหม่ทันที ผมเปลี่ยนมา 5 รอบเเล้ว ย้ำนะครับ ไม่ได้ซ่อม เปลี่ยนตัวใหม่ที่กำลังจะเอาไปขายมาให้คุณเลยครับ ตัวเก่าทำลายทิ้ง ออ เเล้วอยากจะเก็บอะไรเอาไว้ เช่นตัวถ่วงก้เกบไว้นะครับ เค้าไม่ว่า 555
    8 การจับที่ลงลอคพอดีมือ เป๊ะ

ข้อเสีย
    1 ใช้กับคนมือเล็กไม่ได้
    2 dpi เเค่ 2000 อาจน้อยไปนิด เเต่ผมลองใช้ผมว่ามันพอเเล้วครับ ไม่น้อยเกินไปหรอก

ราคา 2900
    ความคุ้ม เอาไปเลย 9.2/10
    คุณภาพโดยรวม ไม่ดูราคา 9.2/10 โดนหักไปนิดนึงตรง dpi เเต่ถ้าคุณไม่ต้องการที่ความเร็วสูงกว่า 2000 เเละมีขนาดมือที่พอเหมาะละก็ มันก็ไม่มีข้อเสียอย่างอื่นเท่าไหร่เเล้วครับ

ข้อควรระวังก่อนซื้อ เชคขนาดมือของคุณให้ดี

Ikari Steel series
    เป็นเม้าที่ถูกวิจัยมาอย่างจริงจังเลยล่ะ เเละใช้เวลาวิจัยกว่า 15 เดือน

ข้อดี
    1 dpi สูงถึง 3200
    2 ออกเเบบมาเหมาะกับสรีระ คล้ายๆ Sidewinder
    3 มีจอ LCD แสดง DPI
    4 มี onboard memories

ข้อเสีย
    1 โฆษณาที่เกินจริง เช่นเม้ามันโฆษณาว่าไม่มี driver ก็เล่นได้ ดูเหมือนกับมันหาข้อดีอื่นมาพูดไม่ได้หรอ การลงไดรเวอเม้า ไม่ใข่เกม 1นาทีก็เสร็จ ลงครั้งเดียว พอไม่มีไดรเวอทำให้ เม้าตัวนี้ด้อยลงไปเยอะในเรื่องของ utilities สรุป ยังงัยก็ต้องลง ถ้าจะบอกว่าไม่ลงก็ใช้ได้ละก็ เม้า 50 บาทมันไม่มีไดรเวอก็ใช้ได้เหมือนกันครับ เเละการโฆษณาอื่นๆ เช่น น้ำหนักที่พอดีมือ บลาๆๆ มันก็ไม่ได้ขนาดนั้นน่ะนะ
    2 มันไม่มีจุดเด่น เช่น G9 จะมีจุดเด่นตรงจับเเบบ claw ได้ lachesis จะมีจุดเด่นตรง มีปุ่ม 9 ปุ่ม Sidewinder เด่นตรง บันทึกมาโครกับ มีที่เก็บสาย เเต่เจ้านี่สิ ไม่มีอะไรเลย
    3 ราคา 3900-4100 เเพงเกินตัว
    4 CPI หรือ DPI นั่นเเหละ ปรับได้เเค่ 2 ระดับเอง น้อยมากๆ
    5 ประกันเเค่ปีเดียวเอง ไม่รู้ว่ายากหรือปล่าวด้วย

ความคุ้มกับราคา เอาไปเลย 5.8/10 มันไม่คุ้มเลยครับ ที่้เม้าราคา 4000 จะมีเเค่นี้
    คุณภาพโดยรวมไม่ดูราคา 7.8/10 ดีตรงจับถนัดมือ เเต่ก็ออกเป็นเเนวเดียวกับ Sidewinderอีกอะ
    ข้อควรระวังก่อนซื้อ เชคดีๆว่ามือคุณมีขนาดพอดีกับมัน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อมาเป็นเม้าเล่นเกมไร้สายครับ

Sidewinder X8

เม้าไร้สาย 4000 dpi ขั้นเทพครับ รายละเอียดเหมือน ตัวธรรมดาทุกอย่าง เเต่ไม่มีตุ้ม ถ่วงเนื่องจากเป็นไร้สายครับ จะไม่มีปัญหากับสายที่มีเเรงยืดหยุ่น เเละน้ำหนักเหมาะมืออยู่เเล้ว จึงไม่ต้องมีครับ

ข้อดี
    1 จับพอดีมือ (เอเซียเฉลี่ยเเละยุโรปปานกลาง) มากๆ เเบบ เต็มๆฝ่ามือเป๊ะ
    2 มีปุ้มใต้เม้าเปลี่ยนได้ 3 ชุด ขึ้นกับพื่นผิวที่สัมผัส
    3 มีปุ่ม Game Explorer Quicklaunch ตัวเเรกเเละตัวเดียวของโลก กดปุ่มเดียวบนเม้า เกมในคอมทั้งหมดจะขึ้นมาเป็นลิส
    4 วัสดุดีมากๆ มากที่สุดในเม้ามีสายที่เอามารีวิว ทั้งลูกกลิ้งเหล็กชุบอย่างดี
    5 มีปุ่มมาโครบนเม้า อันนี้สิ ที่ทำให้เม้านี้เทพมากๆ เพราะปกติมันจะอยุบนคีบอร์ด เเต่อันนี้ อยู่บนเม้าด้วย พูดง่ายๆคือ สมมติ คุณอยากให้ตัวละคร เตะ ต่อย ก้มเตะ หันหลัง ต่อยอีกที หรือกดสูตรเป็นชุด ซึ่งกดหลายตัวมากๆ เม้าตัวนี้มีปุ่มบันทึก กดปุ่มเดียว ออกมาทั้งชุด เช่นเดียวกับ ฆรกำไรืกำพ
    6 ที่เก็บสายชาร์จ สวยมากๆครับ
    7 ประกัน 3 ปีที่ยิ่งกว่าเเจก SIS ครับ เช่นกันกับ Sidewinder
    8 การจับที่ลงลอคพอดีมือ เป๊ะ
    9 dpi สูงถึง 4000
    10 เทคโนโลยี Bluetrack ใหม่ล่าสุด ของไมโครซอฟ สามารถอ่านพื้นผิวได้ทุกพื้นผิว เเกรนิต หินทราย กระจก หินปูน ทุกพื้นผิวบนโลกเลยครับ ยืนยันว่าอ่านได้ สุดยอดมากๆ ลองกับตัวเองเลยอะ ไม่มีการหักเหหรือเบี่ยงเบนของลำเเสงเม้าเลยเเม้เเต่นิดเดียวครับ
    10 ชาร์จครั้งนึอยู่ได้สี่อาทิตย์
    11 ดีไซน์ งามมาก

ข้อเสีย
    1 ไม่เหมาะกับคนมือเล็ก
    2 หาไม่ได้ครับ หาได้เเล้วจะมาเพิ่มให้เเล้วกัน

ความคุ้มราคา 9/10 ครับ ได้ 4000 dpi + BLuetrack สุดยอดด
    คุณภาพโดยรวมไม่ดูราคา 9.5/10 ครับ เสียอย่างเดียวคือ คนมือเล็กจับไม่ได้
    ข้อควรระวังก็เหมือน Sidewinder มือใหญ่

Razer Mamba
    ข้อเด่นขั้นเทพ ของเม้าตัวมี 2 อย่างครับ หนึ่งคือเเพคเกจ ที่ีมาเป็นกระเป๋าเหล็กเลยทีเดียว หรูมาก สองคือ dpi ที่สูงถึง 5600 dpi

เเพคเกจที่เป็นกล่องเหล็กน่ะครับเป็นเซตของเรเซอครับ

โดยรวมจะเหมือน Lachesis ครับ เพียงเเต่ว่า . . .
    ราคาอยู่ที่ 5600 เท่ากับ dpi มันเลย

ข้อดี
    1 ใช้ได้ทั้งมือซ้ายขวา คลิกเม้าได้ดีมาก กะจังหวะได้ดี สปริงของปุ่มทำมาดีมาก
    2 dpi 5600
    3 Package ดูที่รูปสิ เเล้วจะรู้
    4 มาโคร 9 ปุ่ม สุดยอดมาก
    5 ดีไซน์งาม

ข้อเสีย
    1 ยังไม่เข้าไทย
    2 น้ำหนักเบาไปเหมือนเดิม
    3 ราคาเว่อ

ความคุ้มต่อราคา 7/10 ครับ ถ้าไม่นับเรื่ทองเเพคเกจกับ dpi ละก็ ใช้ Lachesis เเค่มีสายเพิ่มมาเอง ราคาลดไปเกินครึ่ง อีกอย่าง คือ dpi 5600 มันดูจะมากไปนะ ผมว่า มันไม่ได้ใช้อะ
    คุณภาพไม่ดูราคา 9.5/10 ครับ dpi เทพมาก เเละอีกอย่างคือ มันมีปุ่มตั้ง 9 ปุ่ม
    ข้อควรระวังก่อนซื้อ เหมือน Lachesis ครับ

เดวจะมาอัยเดตเรื่อยๆนะคับ

แหล่มๆ

Comment

แหล่มแท้ๆ

Comment

ท่าน จขกท สั่ง mamba จากไหนเหรอครับ อิจฉาๆ ได้ลองใช้เเล้ว ^^

Comment

Sidewinder X8 นี้ราคาเท่าไหรเหรอครับ น่าสนใจมากเลยตัวนี้~แต่เสียดายไม่มีตุ้มถ่วง

Comment

อ้าวท่าน โพสต์ 2 ที่เลยหรอครับเนี่ย

ปล.ผมรอรีวิว G5 อยู่นะครับ T_T

Comment

ผมกำลังรอ Razer Mamba เข้าไทย ^^

แต่เห็น Sidewinder X8 แล้วก็น่าสนอะ
              ไม่รู้ราคาเท่าไหร แถมหายากอีก - -

Comment

ตัวนี้ Sidewinder X8 น่ะครับ ข้อดีอันที่ 5 สงสัยจะพิมผิด

5 มีปุ่มมาโครบนเม้า อันนี้สิ ที่ทำให้เม้านี้เทพมากๆ เพราะปกติมันจะอยุบนคีบอร์ด เเต่อันนี้ อยู่บนเม้าด้วย พูดง่ายๆคือ สมมติ คุณอยากให้ตัวละคร เตะ ต่อย ก้มเตะ หันหลัง ต่อยอีกที หรือกดสูตรเป็นชุด ซึ่งกดหลายตัวมากๆ เม้าตัวนี้มีปุ่มบันทึก กดปุ่มเดียว ออกมาทั้งชุด เช่นเดียวกับ "ฆรกำไรืกำพ"

เมาส์เทพมากเลยครับ ผมยังใช้ Gaming Mouse ของ Oker อยู่เลย แต่ก็ไม่ได้เล่นเกมเท่าไหร่ 55+

Comment

หุหุ แต่ละตัวนี่ระดับHi-endทั้งนั้นเลย= ="
                  มีตังเมื่อไหร่คงต้องหาSidewinderมาใช้มั่ง ถูกใจดีไซน์มันมาตั้งนานละ

ป.ล. ตอนนี้ก็ใช้X7ต่อไป
                  ป.ล.2 อยากเห็นรีวิวตัวนี้จัง http://www.zest.co.th/www/main/detai...005&catagory=9
                  Last edited by kenqji; 13 May 2009, 19:06:33.

Comment

แพงไป oker ไม่ถึงพันก้เอาอยู๋ละ

Comment

Originally posted by interpower View Post
                      แพงไป oker ไม่ถึงพันก้เอาอยู๋ละ
                      ด้วยครับผมใช้okerตัวLXgamingทำซ่ะเกือบเหมือนเลย อิอิอิอิ

Comment

ซื้อมาคงไม่กล้าใช้แน่เลยหรูเกิน

Comment

ว่าจะสั่ง x8 มาเทสอยู่ อิอิ ถ้าเอามาขายซัก 3200 มีคัยซื้อม้ะคับ
                          mamba ราคา ประมาณ 5000 ครับ

Comment

Steel series Ikari Laser ข้อดีที่บอกคือ เวลาเอาไปแข่ง lan เค้าไม่อนุญาติ ไห้ลง ไดรฟ์เวอร์ ครับ
                            พวก razer เลยใช้ปุ่ม พิเศษไม่ได้เลย
                            แล้วมันปรับ dpi ได้ ทีละ 1 เลยครับ ไม่เหมือนพวก razer ms logitech ที่ล๊อค dpi มา หรือว่า ส่วนมากจะปรับได้ที่ 400-600-1000-1200 แต่ ikari จะปรับ 767 ก็ได้ครับ แล้วมี onboard ใว้จดจำที่เราเล่น เหมาะกับเกมส์แนว fps ครับเค้าก็เขียนว่า ทำมาสำหรับเกมส์แนว Fps นี่ครับ
                            ที่มันแพงเพราะยังไม่มี ตัวแทนจำหน่ายในไทย คนเอาเข้ามาขายเองเลยแพง
                            ผมยังรอมันเอาเข้ามาขายอยู่ จะสั่ง skate เมาท์ อยู่ ครับ

Comment

Originally posted by sarawet View Post
                              Steel series Ikari Laser ข้อดีที่บอกคือ เวลาเอาไปแข่ง lan เค้าไม่อนุญาติ ไห้ลง ไดรฟ์เวอร์ ครับ
                              พวก razer เลยใช้ปุ่ม พิเศษไม่ได้เลย
                              แล้วมันปรับ dpi ได้ ทีละ 1 เลยครับ ไม่เหมือนพวก razer ms logitech ที่ล๊อค dpi มา หรือว่า ส่วนมากจะปรับได้ที่ 400-600-1000-1200 แต่ ikari จะปรับ 767 ก็ได้ครับ แล้วมี onboard ใว้จดจำที่เราเล่น เหมาะกับเกมส์แนว fps ครับเค้าก็เขียนว่า ทำมาสำหรับเกมส์แนว Fps นี่ครับ
                              ที่มันแพงเพราะยังไม่มี ตัวแทนจำหน่ายในไทย คนเอาเข้ามาขายเองเลยแพง
                              ผมยังรอมันเอาเข้ามาขายอยู่ จะสั่ง skate เมาท์ อยู่ ครับ
                              +1 ครับ Ikari User เช่นกันครับ
                              ผมว่าการที่ function มันเยอะ บางที มันก็ไม่ได้ช่วยให้การเล่นเกมดีขึ้นเลยน้ะครับ เพราะอย่างการเล่นเกม fps คุณไม่ต้องการที่จะ macro มันเลย การปรับ sensitivity คุณก็ต้องใช้อยู่ค่าเดียว การที่ steelseries ทำให้มาปรับสองอย่างได้เพื่อ การใช้งานทั่วไปกับการเล่นเกมซึ่งผมคิดว่ามันสะดวกมาก เพราะผมเป็นคนเล่น css เม้าช้ามาก จะมาใช้เหมือนการใช้งานทั่วไปมันก็ไม่สะดวก แถมการปรับ cpi (Counts per inch) ได้ทีล้ะ 1 นั้นเป็นอะไรที่ละเอียดมาก แถมเรายังมี profile ไปโชวใต้เม้าอีก(อันนี้ งงๆ จะเอาลงไปใต้เม้าทำไม มองไม่เหน -_-)
                              ถ้าอยากได้เม้าตัวไหนเท่ๆ function เยอะๆ ผมแนะนำ saitek cyborg ครับ โคตเท่ แต่ใช้ยาก ฮ่าๆ แต่เท่จิงๆน้ะเม้าอารัย มีมอเต้อในเม้าด้วย ทำให้สามารถยืดหดตามขนาดมือเราได้ครับ ผมมีอยู่ตัวนึง อิอิ

Comment

Working...
                              X