overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: Asus Essence STX เสียงไม่ออก ช่วยด่วนครับ

OverclockZone Member

Default Asus Essence STX เสียงไม่ออก ช่วยด่วนครับ

ผมเพิ่งเสียบ
    ลงไดรเวอร์เรียบร้อย
    ลบไดรเวอร์ Realtex เรียบร้อย
    ไปเช็คที่ Control panel มันก็แจ้งว่า Playback เป็นของ Asus Essence แล้ว

แล้วทำไม เสียงมันยังไม่ออกอะครับ
    ไม่ว่าจะเป็นเสียงวินโด้ว หรือ อะไร

ช่องเสียบเช็คดูดีแล้วแน่นอนครับ

มันต้องไปทำอะไรอีกหรือป่าวใครรูช่วยตอบด้วยน้ะครับ

เลือกช่องสัญญานขาออก ที่ option ของ Audio Center ครับ

ดูที่มุมขวาล่างจะมีตัวให้กำ ขึ้น/ลง กดลงจะจะมีช่อง เขีนยว่า อนาลอค เอ้าพุทครับ ลองดูครับ

ปิดกระทู้ครับ

เสียงมาแล้ว

สำหรับ Asus Essence STX

******Review ส่วนตัวสักหน่อยล้ะกัน
    ของเดิมฟังกะ Realtek onbord Gigabyte UD4P

ลำโพง : MX5021 + Fa220 ไม่ได้โมไส้ใน(อ่อนด้อยประสบการณ์กลัวมันพัง)

หลังจากพยามหาวิธีทำให้เสียงมันออกอยุ่พักใหญ่
    มันก็ออกมาจนได้

เห็นๆเลยว่าความกระหื่มของเบสหายไป
    (จากประสบการณ์ของผมที่เล่นดนตรี และฟังเพลงที่จะทดสอบอยุ่หายรอบกลัวเสียตังฟรี 55)

จากดังหื่มๆ โต้ะสั่น..
    เป็นความชัดเน้นๆมาแทน
    กลายเป็น ตุบๆๆ กระชับขึ้นมา พอจะรู้สึกได้ง่ายๆเลย
    ส่วนไอย่านกลาง แหลมนี่แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
    *ทดสอบจากลายกีตาร์โซโล่จาก G3 Live in tokyo

เพราะฉนั้นถ้าใครใช้ลำโพงตัวถูกๆ จะซื้อการ์ด 4-5 พัน หละอย่าเลย
    เก็บตังเปลี่ยนลำโพงไปเลยดีที่สุด ไปเลือกฟังสบายใจเฉิบ
    ผมหละคนนึงที่ค่อนข้างผิดหวังกับการ์ด Asus ตัวนี้

อย่างน้อยตอนนี้ก็ พยายามทำใจว่าในที่สุดคอมกรุก็มีครบทุกอย่างแล้วน้ะ 5555

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

โห ขนาด กับลำโพง MX5021 นะเนี่ย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Quote Originally Posted by peeratat View Post
    เลือกช่องสัญญานขาออก ที่ option ของ Audio Center ครับ

ดูที่มุมขวาล่างจะมีตัวให้กำ ขึ้น/ลง กดลงจะจะมีช่อง เขีนยว่า อนาลอค เอ้าพุทครับ ลองดูครับ

อะไรคือ Auio Center ครับ
    หมายถึง Audio Dvice Properties หรือเปล่า
    ผมรู้สึกเหมือนจะไม่มี soft ware ให้เราใช้น้ะ -*-

OverclockZone Member penTa's Avatar

หน้าตาประมาณนี้อะ : ต่อลำโพงก็เลือกที่อนาลอก 2 ลำโพง

ปล.ส่วนตัวผมกลับพอใจกับการ์ดนี้มากๆอะ อาจจะเพราะผมฟังพวกเพลงร้อง /instrument ไม่เน้นเบส เป็นหลักด้วยล่ะมั้ง (ต่อ marantz pm6002+scandyna micropod se) แต่ถ้าฟังเพลงแนวร้อก อันนั้นอาจจะผิดหวังนิดหน่อย (เปิด x-japan นี่ไม่ค่อยชอบ ในขณะที่ถ้าเปิด depapepe นี่ชนะเลิศเลย)

จ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ผมถึงว่าทำไมมันแปลกๆ

ทำไมผมลงไดรเวอร์เรียบร้อยแล้วไม่มี Audio center มาให้ใช้งานหละครับ
    ท่านใดใช้ Asus ช่วยบอกทีครับ

หาใน Control panel ก็ไม่มี
    ตรง start menu ก็ไม่มี แล้วเสียงมันมาได้ไงฟะ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

Audio Center หมายถึงตัวไอคอนที่อยู่มุมขวาล่างของหน้าจอ (สีฟ้าๆ) เวลาตั้งค่าก็เลือก
    -ช่องสัญญาณ เลือก 2 channel
    -อัตราสุ่มตัวอย่าง ส่วนมากคงใช้ 44.1 KHz
    -analog output เลือก 2 ลำโพง
    -SPDIF ออก เลือก PCM
    ตรง DSP ก็เลือกเป็น Hi-fi
    ลองลบโปรแรกมแล้วลงใหม่ดูครับ หรือดูใน control panel ดูว่ามีตัวนี้ให้ uninstall ไหม
    จริงๆแล้วถ้าใช้ foolbar ก็อาจจะไปโหลด asio4all มาช่วยด้วยก็ได้ (แต่ผมลองใช้ asio ของตัว asus เองรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่)
    ตอนคุณใช้ Realtek onbord คุณได้ไปปรับตรง Environment หรือ Equalizer บ้างไหม ถ้าปรับ เสียงมันจะดังกว่าใช้ soundcard ผมว่าไม่แปลกนะ แต่มันจะดังแบบเสียงแตกค่อนข้างชัดเจน

รบกวนถามนิดนึงครับ ฟัง G3 นี่จาก CD หรือเล่นจาก concert ครับ (อย่าหาว่าถามกวนเลยนะครับเพราะลำโพงคุณเป็น 2.1 ก็ไม่น่าจะฟังจาก DVD แต่อย่างผมถ้าดู G3 จะชอบดู DVD มากกว่าแม้ลำโพงจะเป็น2.1 เพราะมันได้เห็นภาพด้วย) คิดในแง่ดีเพราะทั้งเปรุตชี โจ ไว เล่นดีกันหมด ถึงฟังจากตัวไหน เสียงก็ไม่เปลี่ยนมากนักอย่าง Glasgow Kiss นี่ผมว่าฟังแล้วไม่ค่อยต่างนะ แต่อย่าง The Audience Is Listening อันนี้จะเห็นว่าเสียงเบสของ Sheehan ตอนโซโลมันจะชัดมากขึ้น คือได้รายละเอียดมาแทนความดัง

DVD ครับ
    ที่ลองไปมี G3 live Tokyo กับ Dream Theater Score
    ปรกติก็ฟังจากชุด 5.1 อยุ่แล้ว แต่เป็น Home น้ะ

*เจอล้ะไอตัว Audio center ไปลง Driver ที่โหลดมา
    ลงเสร็จ เหมือนจะฟังได้ แต่ไม่มี sofe ware

พอปรับEQ เข้าที่ก็โอเคหละ
    เบสกลับมาหื่มๆได้เหมือนเดิม แล้วก็ยังปรับให้มันกระชับๆได้อีกก
    แต่ฟังจาก Mp3 320kb คงยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่
    CD master คงเห็นความต่างมากกว่านีเย้อะพอสมควร

ไว้ลองแล้วจะเอามาฝากน่อ

ถ้าชอบ ใส่ๆ ละเอียด ควรซื้อ Essence STX หรือ D2 ครับ ราคาพอกันเลย

Bookmarks

Bookmarks