Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core i7 920@4.0GHz เข็นไม่ขึ้นแล้วครับ ช่วยผมหน่อย T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 920@4.0GHz เข็นไม่ขึ้นแล้วครับ ช่วยผมหน่อย T_T

ตอนนี้เปิดใช้ Turbo Mode อะครับ

จริงๆ ต้องใช้ไฟ 1.475 อะครับถึงจะนิ่ง แต่นี่ผมลองอัดไฟ QPI ไป 1.45 ตามที่หลายๆ ท่านแนะนำอะครับ แต่มัน...ก็ดับเหมือนเดิม

คือว่าผมต้องการแค่ให้ Bus RAM มันไปที่ 1600MHz ตาม Spec มันให้ได้ซักทีอะครับ แต่ผมทำยั๊งไง ยังไง ก็เข็นขึ้นไปหยุดที่ 200 ไม่ได้ซักที (เคยลองอัดไฟ Vcore ไปที่ 1.55 แล้วก็ยังดับตอนเทส 3DMark -*-)

รบกวนเซียนทั้งหลายแนะนำทีครับ ผมสาบานว่าถ้า RAM ผมวิ่ง 1600MHz ได้แล้วผมจะไม่ยุ่งกับมันอีก

Spec ครับ

CPU : INTEL CORE i7 920
    MB : ASUS LGA 1366 P6T Deluxe V2
    VGA : EVGA GTX260 Core 216
    RAM : G.SKILL DDR Triple Channel 3GB HK 1600MHz 8-8-8-24
    PSU : THERMALTAKE TOUGHPOWER 650w - 4300.- [JEDI]

รอผู้รู้ครับ อยากรู้ด้วยเหมือนกัน

แต่ PSU น้อยไปนิสนึงรึป่าวครับ (ไม่รู้นะ ความเห็นมั่วๆ อิอิ)

Comment

ถ้าดับนี้อาจมาจากpsuนะเหมือนท่านข้างบน แล้วก็เรื่องtempด้วยนะครับ ลองปิดเทอร์โบโหมดดูแล้วเอาเป็น20x200 ไฟต่างกันนิดเดียวความเสถียรต่างกันบานเลยนะครับ อิอิประสบการณ์ตรง
      Last edited by hurahara; 13 May 2009, 16:30:14.

Comment

PSU พอแน่นอนครับ
        ผมเดาว่าร้อน ลองปรับรอบ VGA 100% เต็มแล้วเทสดูครับ

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
          รอผู้รู้ครับ อยากรู้ด้วยเหมือนกัน

แต่ PSU น้อยไปนิสนึงรึป่าวครับ (ไม่รู้นะ ความเห็นมั่วๆ อิอิ)
          ผมว่ามันพอนะครับ

Originally posted by hurahara View Post
          ถ้าดับนี้อาจมาจากpsuนะเหมือนท่านข้างบน แล้วก็เรื่องtempด้วยนะครับ ลองปิดเทอร์โบโหมดดูแล้วเอาเป็น20x200 ไฟต่างกันนิดเดียวความเสถียรต่างกันบานเลยนะครับ อิอิประสบการณ์ตรง
          สรุปปิด Turbo Mode ดีกว่าหรอครับ ผมเห็นตัวคูณมันลดลงแล้วรู้สึกเหมือนกับว่ามันน่าจะประหยัดไฟกว่า เลยใช้มาตลอด

Originally posted by wikorn View Post
          PSU พอแน่นอนครับ
          ผมเดาว่าร้อน ลองปรับรอบ VGA 100% เต็มแล้วเทสดูครับ
          รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ ^^

ปล.ลืมบอกครับ ผมเทส Prime 95 8 Thread ก็ดับครับ รู้ผมว่าน่าจะร้อนที่ CPU อะครับ ท่านวิกรมีความเห็นว่าไงหรอครับ?

ปล2.ลองเปิด Realtemp ดูแล้วครับ เทส Prime95 Maximum Core 1 ที่ 100องศา -*- ทำไม V8 มันห่วยงี้ล่ะเนี่ย!?!

Comment

100C !!! ร้อนมากกกกกก

Comment

V8มันร้อนเอาi7 4Gไม่อยู่หรอกถ้าไม่เปิดแอร์ ถ้าจะเล่น 4Gเอาtrue black หรือ 120EX ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                100C !!! ร้อนมากกกกกก

Originally posted by hurahara View Post
                V8มันร้อนเอาi7 4Gไม่อยู่หรอกถ้าไม่เปิดแอร์ ถ้าจะเล่น 4Gเอาtrue black หรือ 120EX ดีกว่าครับ
                อ่อครับ สงสัยต้องขายทิ้งซะแล้ว ขอบคุณมากครับท่าน ^^

Comment

เห็นแล้วอดโชไม่ได้ เยย ของผม ไฟ AUTO หมดเลย ครับ แรมก็ไฟ AUTO ครับ เปิด มา 3วันแย้วร้อนเท่าเดิม อิอิ ขนะเปิดก็โหลดบิตมั้งเล่น FEAR มั้ง อ่ะครับ ลอง3D MARK แล้วก็ ร้อนเท่าเดิม

ดูเองละกัน อ้อ ผมใช้ ซิ้งนะครับ ตะก่อน เล่น C0 เล่น 3.2 แม้งก็ร้อน 55-65 ตอนนี้เล่น D0 4.0GHZ มันก็ร้อน 55-65 -*- แล้วผมจะเล่น 4.0หรือ 3.2 ดีอ่ะครับ ร้อนเท่ากันเยย
                  Last edited by gonpofin; 10 Aug 2009, 02:25:24.

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                    เห็นแล้วอดโชไม่ได้ เยย ของผม ไฟ AUTO หมดเลย ครับ แรมก็ไฟ AUTO ครับ เปิด มา 3วันแย้วร้อนเท่าเดิม อิอิ ขนะเปิดก็โหลดบิตมั้งเล่น FEAR มั้ง อ่ะครับ ลอง3D MARK แล้วก็ ร้อนเท่าเดิม

ดูเองละกัน อ้อ ผมใช้ ซิ้งนะครับ ตะก่อน เล่น C0 เล่น 3.2 แม้งก็ร้อน 55-65 ตอนนี้เล่น D0 4.0GHZ มันก็ร้อน 55-65 -*- แล้วผมจะเล่น 4.0หรือ 3.2 ดีอ่ะครับ ร้อนเท่ากันเยย
                    โอ้ยยยยยย อิจฉาครับท่าน

ทำให้แม่งพังแล้วเอาไปเคลมดีมั้ยวะเนี่ยยยยยยยยยยยยย

Comment

อยากได้D0

Comment

อยากได้D0
                        อยากได้เหมือนกัน ตัวC0 แค่3.6 ล่อไป60กว่าล่ะ ขนาดใช้V8 พัดลม2500รอบ

Comment

ไฟ uncore สัก 1.5-1.5 ครับ ลองดู

Comment

Working...
                          X