Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยอภิปราย2รุ่นนี้ทีครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยอภิปราย2รุ่นนี้ทีครับผม

หลังจากที่สอบซัมเมอร์เสร็จแล้ว ก็ปรึกษาแม่ว่าจะซื้อโน็ตบุ้คตัวใหม่ครับผม แม่ให้งบไม่เกิน
    25000 +/- 1500 ก็เลยไปดูที่พันทิพย์เชียงใหม่ ไปสะดุดสองตัวครับน่าสนใจมากเลยอยากให้พี่น้องช่วยอภิปรายทีครับตัวไหนดีกว่ากันและน่าใช้มากกว่ากันครับ(ดูราคามาแล้วด้วย)
    การใช้งานก็ทั่วไปครับ เน้นดูหนังซะส่วนใหญ่ เกมบ้างส่วนมากจะออนไลท์ โหลด Bit วันล่ะประมาณ 5-7 ชม./วัน และก็อีกอย่างต้องเรียนเขียนโปรแกรมด้วยครับผม(แต่เรียนแค่เทอมเดียว)
    ที่ผมสนใจก็มี
    ASUS F81SE-VX014D ราคาไปดูมา 26,400 ฿
    CPU Intel Core 2 Duo T6400 (2.0 GHz, FBS 800 MHz, L2 2 MB)
    Chipset SIS 671DX
    Graphic system
    Graphic Chip ATI Radeon HD4570
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 250 G 5400 RPM

อีกตัวครับ Lenovo Y330 T5900 ราคา 25,348 ฿
    CPU Intel Core 2 Duo T5900 (2.2 GHz, FBS 800 MHz, L2 2 MB)
    Chipset Intel PM45
    Graphic system
    Graphic Chip ATI Radeon HD3450
    Display
    Type 13.3 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM

ใจจริงๆสนใจตัว Y330 เป็นอย่างมากเพราะตัว ASUS มัน Chipset SIS ซึ่งผมลองไปอ่านในเวปnotebook4game บอกว่าถึงแม้ Bus cpu 800 แต่ใส่แรม Bus 800 ไปมันก็วิ่งแค่ Bus 667 อ่าครับ
    ส่วนเรื่องขนาดจอไม่ค่อยใส่ใจเท่าไรเพราะไปลองจับตัว 13 นิ้วมาก็ไม่ต่างอะไรกับ 14 นิ้วมาก
    ตัวนี้คงใช้ยาวด้วยครับเปลี่ยนอีกทีคงอีกนานหรือไม่ก็คงต้องเก็บตังเปลี่ยนเอง

ท่านใดมีข้อเสนอแนะก็ช่วยบอกทีน่ะครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจครับ สิ้นเดือนนี้เอาอย่างแน่นอนครับผม ^^ (ถึงเวลาปลดระวาง Hp520 แล้วครับผม)
    Last edited by PrIcoN; 14 May 2009, 00:52:20.

2ตัวนี้นะ

CPU ASUS T6400 ใหม่กว่า แระร้อนน้อยกว่าแน่ๆ เพราะ T5900 มันเก่าแล้ว ยัง merom อยู่เลย

ชิฟ Sis กับP45 แน่นอน P45 ดีกว่าแน่ๆ แต่การที่ว่าใส่แรม วิ่งแค่ 667 จาก800นั้น ผลมันก็แทบไม่ต่างเท่าไหร่ในการใช้งานจิง

การ์ดจอ ตรงนี้ ASUS แรงกว่าแน่ๆชนิดมากมายเลยละ เพราะ Y330 มาแค่ 3450(ลดจาก3470)จะว่าไป คนละรุ่นเลยก็ได้***งกัน 1ช่วงตัว

จอ 13.3 กับ 14.1 มองให้ดีใช่ว่าไม่ต่าง 14.1 ใหญ่กว่าดูหนังเล่นเกมส์สบายใจกว่าแน่ๆ

HDD ASUS ได้น้อยกว่า แต่ก็นิดหน่อย ไม่น่ามีปัญหา ถ้าเป็นผมผมมองมันหลังสุดเลยพวก HDD ram เน้น CPU GPU จอ ก่อนเลยครบสามตัวนี้นอกนั้น ไม่ค่อยสนเท่าไหร่

สุดท้าย ASUS ประกัน 2 ปี หายห่วง เพราพท่านบอกจะใช้ไปยาวๆ

ผมก็ไม่เข้าใจสักเท่าไหร่ ชิป SIS มัน ห่วยขนาดไหนกันเชียว ถึงตราหน้ามันกันจัง หลายท่านซื้อรุ่นนี้ไปไม่เห็ฯใครออกมาบ่น ชิปSIS มันพาเครื่องเจ๊ง มันพานั่นนี่ เครื่องทุกเครื่อง มีปัญหากันอยู่แล้วทุกตัว ไม่ ยูสเองก็เครื่อง เล็กๆน้อยๆ ก็ว่ากันไป มันก้เหมือน เมนบอร์ด PC ทั่วๆไปที่ใช้ ชิบนี้ มันก็ใช้งานได้ปกติ ไม่ใช่ว่าเลวร้าย หรือมีปัญหาวุ่นวายขนาดนั้น คิดกันไปเอง

ตัวลายเซนผมเนี๊ย ชิป Nvidia nForce 730i มองกันดีๆ ห่วยกว่า SIS อีกมั้ง ใน NB เพราะมันเพิ่งมาทำ ตลาด ยังไม่พบอาการ แบบว่าเข้าโน่น เข้านี่กันไม่าได้ตรงไหน

มีปัญหาอับเดทซะหาดูปัญหาเรามีทางแก้รึเป่า คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่ ใช้ก็ใช้ไป ทั้งๆที่เขาออกตัวแก้มาให้ไปแก้ แต่ไม่เคยไปเอามาแก้ มันจะหายได้อย่างไร

ยกตัวอย่าง น้องๆผม ผมื้อบอร์ดถูกๆมาให้ตัว ชิบ VIA ต่อกับจอแล้วความละเอียดได้แค่ 1024*786 มันโวยวายใหญ่ ทั้งๆที่ควรจะเป็น 1440*900 ผมก็ต่อเน็ท เข้าไปเว็ปมันหาโหลดตัวใหม่ๆ จนไปเจอไบออส มันเขียนบอกประมานว่า แก้ไข ต่อกับจอได้1024*786 ให้รองรับ 1440*900 ก็จัดการอับเดทซะ แล้วก็ได้ จบ

เนี๊ยไงที่จะบอกว่า ยังไงซะมันก็ต้องมีตัวไดร์เวอร์ หรืออะไรมาแก้ให้อยู่ดี ถ้ามันมีปัญหา

บ่นไปเรื่อยเลย ดันมาตกกระทู้ท่าน 55+ โทดที

สุดท้าย ASUS เหอะครับ เหนือกว่าเกือบทุกๆด้าน เงินมีก็เล่นตัว T6600 ก็ได้ เร็วขึ้นอีกหน่อย จ่ายเพิ่มอีกนิด

Comment

ASUS มีรุ่น chip intel + 4570 แล้วครับพี่น้อง ลองไปหาดูใน notebookspec

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
        ASUS มีรุ่น chip intel + 4570 แล้วครับพี่น้อง ลองไปหาดูใน notebookspec
        จริงอ่ะ ผมหานานแล้วนะ ถ้าเลือกเอา ASUS F81SE-VX014D

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับทีช่วยแนะนำ
          ท่าน ok.chok ผมว่ามันไม่น่ามีน่ะในราคานี้ลองหาดูแล้วครับผม
          ผมคงต้องศึกษาอีกสักระยะครับเพื่อให้ตรงใจมากที่สุด
          ASUS F81SE-VX014D นี้ผมก็สนใจ เนื่องด้วยที่มันเป็นชิปเซต SIS ซึ่งผมก็ไม่รู้หร่อกว่ามีดีหรือห่วยแค่ไหนแต่้เนื่องด้วยลองอ่านหลายบทความดูมันก็มีแค่เรื่องแรมนี้ล่ะครับที่มัน ได้แค่ Bus 667 ถ้ามันไม่มีผลอะไรมากมายในการทำงานผมก็ok ครับ อีกอย่างครับ ASUS นี้มันไม่ใช่ Cen เรื่องความเร็วสัญญาณไวเรสและการเชื่อมต่อlanนี้ก็คงไม่แตกต่างกันมากใช่หรือปล่าวครับ
          เพราะลองเล่นของเพื่อนใช้ Vaio CS ที่เป็นcen2 (คงไม่มากกว่าcen1 เท่าไร)ซึ่งลองนำมาเทียบกับตัว Hp 520 ซึ่งใช้ของ Broadcom แล้วรู้สึกว่าจะค้นหาวงแลนและหาไวเลสได้ไวและใช้เน็ตได้ไวกว่าของผม(ซึ่งยิ่งเป็นเน็ตสายแลนนี้บ้างทีเครื่องผมเล่นไม่ได้แต่เครื่องเพื่อนผมเล่นได้เฉย)อันนี้เกียวกับเทคโนโลยี cen ด้วยหรือปล่าวครับ
          (ปล.ถามไปงั้นล่ะครับเอาความรู้)

ท่านช่วยแนะนำอีกก็ยังรับฟังน่ะครับผม เพราะยังไม่ตัดสินใจแน่นอนว่าจะเอาตัวไหนครับ ^^
          Last edited by PrIcoN; 14 May 2009, 13:33:01.

Comment

ที่ว่า Asus มีชิพ intel คือโดน notebookspec หลอกครับ เปลี่ยนกลับไปกลับมาประมาณ 3 ครั้ง ที่แน่ๆแล้วคือมีคนซื้อมาแล้วมา review สุดท้ายเป็น SIS

ส่วนเรื่องข้อด้อยของชิพ SIS นอกเหนือจากแรมจะวิ่งที่ 667 แล้ว ยังมีเรื่องที่ทำ Dual channel ไม่ได้

รายละเอียดเคยมีกระทู้ถามแล้ว ลองเข้าไปอ่านดูครับ
            http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=sis

Comment

ขอบคุณมากครับจะลองเข้าไปศึกษาดู
              หลังจากลองเข้าไปดูแล้วเนี้ย sis ค่อยข้างจะทำให้อับอะไรได้ค่อนข้างลำบากพอควรแม้แต่แรม Dual Channel ก็ไม่ได้
              การสนับสนุนไฟล์ hi-def ค่อนข้างต่ำ เหอะๆอะำไรมันจะขนาดนั้น
              เอาล่ะต้องไตร์ตร่ิองกันอีกยกซะแล้ว
              Last edited by PrIcoN; 14 May 2009, 17:23:30.

Comment

เซนทริโน ภาพรวมๆมันคือเฟรตฟอมของการประหยัดพลังงาน

ถ้าถามว่า เกี่ยวกับไวเลสดีไม่ดีแรงไม่แรงเกี่ยวไหม ตอบได้ว่าเกี่ยว เพราะไวเลส ของอินเทลมันจัดว่าค่อยข้างดีทีเดียว จัดเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆที่จะหามาใช้กัน

แต่กระนั้นก็ดี แม้คุณไม่ได้ใช้ เซนตริโน แต่คุณ ซื้อโน้ตบุค ที่มีการ์ด ไวเลสของอินเทล มันก็แรงเร็วได้เหมือนกัน

สรุปมันอยู่ที่ ชิฟไวเลส ไม่ได้อยู่ที่เฟลตฟอมเครื่อง

ไม่เชื่อคุณลองขอถอดชิฟจากไวโอ้เพื่อนคุณ ไปใส่ HP สิ แรงเหมือ่นกัน แร้ว ไวโอ้เพื่อนคุณใส่ของ Broadcom เต่าเลยละ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างด้วย เรื่องนี้ ตัวส่งไม่ดี ต่อให้ ตัวรับไวเลสเราเทพขนาดไหน มันก็ช้า

Comment

ขอบคุณมากครับผม ได้ความรู้มาอีกเยอะ ตอนนี้กำลังชั่งใจเดียวกับเรื่องชิปเซตแต่เพียงอย่างเดียวคงต้องหาข้อมูลกันต่อไปครับผม
                  และตอนนี้เริ่มหาแบรน์อื่นที่ราคาเท่ากัน เคยดูตัวโตชิบ้า M300-P402T แต่รู้สึกว่าจะไม่มีขายซะแล้ว - - และก็มันไม่core2 ด้วยเลยไม่ค่อยสนซะงั้นเพราะใจอยากได้ core2 ไปเลย มันมีแต่มันก็เกินงบไปอีกเยอะเลย
                  Last edited by PrIcoN; 14 May 2009, 20:07:37.

Comment

เห็นท่านให้ความสำคัญเรื่องงบประมาณ ผมดูจากตัวที่ท่านหยิบมาแสดงว่ามีงบประมาณ 26,000 กว่าๆ (ผมอนุมานเอาว่า บวก VAT แล้วด้วย)

เท่าที่ผมดู ก็คงจะเป็น Lenovo Y450/T6600
                    สเป็ค
                    http://www.****************/notebook...450:T6600.html
                    ราคาใน notebookspec เป็นราคากลางโดยประมาณ แต่ที่มีคนไปซื้อแล้วเห็นบอก 26,900 ซื้อสดลดได้อีก
                    ดีกว่า Y330 ที่ท่านเลือกมาแน่นอน

Comment

โอ้ถ้าจริงๆนี้เอาแนะนอนครับ แล้วเชียงใหม่มีขายหรือยังหว่า เพราะผมเพิ่งไปพันทิพย์มาเมื่อวานก่อนยังไม่เห็นมีครับผม ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

Comment

ดันรอผู้มีความรู้ช่วยไตร่ตรองครับ ^^
                        ลองไปหาดูเห็นเขาบอกที่เชียงใหม่มี Y450/T660 มีขายแ้ล้วแต่ยัง 30000 กว่าๆอยู่เหอะๆ
                        คงต้องเดินหาดูอีกสักหน่อย วันนี้ฝนตกอีกจะได้ไปดูปล่าวหว่าเนี้ย - -

Comment

Working...
                        X