Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gigabyte GF7300GT 256mb ร้อนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gigabyte GF7300GT 256mb ร้อนมาก

73-76 ถ้าเข้าเกม warcaft จะค่อยๆขึ้นเป็น 80 แบบนี้ ยังปกติไหมครับ (ฮีทไป๊ ไร้ พัดลม)

แต่ก่อนไม่เคยเชคอุณหภูมิ แต่ว่า เดี๋ยวนี้มันค้างบ่อย เลยมาลองเชคดูจึงได้อย่างที่เห็น

ปุจฉาที่ 1 เป็นที่การ์ดจอหรือป่าว
    อาการที่ทำให้สงสัย คือ
    ถ้าเล่นเกมแล้วมันจะค้างครับ พอเข้าเกมแล้วจะเกิดปัญหาเครื่องค้าง ตั้งแต่ 1 - 3 นาที ต้องกดปุ่ม re set อย่างเดียว

เหตุผลที่สงสัยว่า การ์ดจอจะเสื่อม เพราะว่า
    ช่วงนี้มันค้างบ่อยๆ จนพาติชั่น HDD Drive เก็บ windows หายไป และบางครั้ง พอเรีสตาร์ทเครื่อง

เมื่อเครื่องทำงานถึงขั้นตอนแสดง screen logo windows หน้าดำๆ เสร็จแล้ว หน้าจอมันจะมืดครับ แล้วจะมีจอ แวปๆโผล่ขึ้นมา(แวปสีดำจางๆ ปกติถ้ามืด มันจะมืดเข้มหมด(สีสม่ำเสมอ))

( Edit เพิ่ม : ถ้าเล่นเข้าพวกเกม มันจะค้างครับ เลยทำให้สงสัย อย่างเช่น เข้า warcraft 1-3 นาที ก็ค้างแล้วครับ แต่บางครั้ง เล่นได้นานหลายสิบนาทีเลย)

==================================================================================

ปุจฉาที่ 2 เป็นที่ hard disk หรือเปล่า
    อาการที่สงสัย คือ
    บางครั้ง restart เสร็จ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เครื่องก็ค้างอีก หลังจากโหลด start up default ของระบบเสร็จ

บางครั้งก็จะเป็นเฉพาะตอน ใช้ firefox โหลด หลาย tab และ บางครั้ง มันก็จะค้าง แต่ก็ไม่ค้าง มันกลับคืนมาได้ (ผมรู้ได้อย่างไร(ฟังเพลงอยู่ครับ แบบว่าพยายามทำให้ hdd ทำงานหนักที่สุด เพื่อทดสอบ ทฤษฏี) มันกระตุก แล้วก็ไปขั้นค้างสัก 0.1 - 0.5 วินาที)

และอีกอย่าง ตอนเปิดเครื่อง ยัง detect hdd ไม่เจอเลยครับ หมดเวลาก่อน (หมายถึงมันไปขั้นตอนอื่นก่อนจะ detect เจอ) เพราะบางครั้งเปิดเครื่องมาจะเจอเลย(โอกาศน้อย จะได้เห็น)

แต่ส่วนมากจะไม่ทันจะ detect เจอครับ จะว่าเพราะ sata ก็ไม่น่าใช้ เพราะ dvd rom ก็สาย sata

ที่สงสัยก็มีแค่นี้แหละครับ อยากให้ท่านที่มีประสบการณ์เยอะๆ ช่วยวิเคราะห์ และฟันธง จากอาการที่กล่าวมาครับ

ปล. เชค bad hdd แล้วไม่เจอครับ เชคจาก software gui ครับ ไม่ใช่ dos

ปล. เดี๋ยวก่้อนครับ สำหรับ guru ที่จะมาแนะนำว่า psu เสื่อม จ่ายไฟไม่พอ ผมไม่ได้ลบหลู่ความรู้และประสบการณ์ท่านครับ แต่ผมอยากให้วิเคราะห์ อยากให้คิดเป็นอย่างอื่นมากกว่าครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ

ปล.สุดท้าย. ผมตัดประเด็นเรื่อง mother board ทิ้งนะครับ เพราะ(เหตุผลส่วนตัวครับ)

===========================================================================

Intel Core 2 Duo E6300 @ 1.86GHz Codename Conroe Socket 775 LGA

Memory Type/Size/bus DDR2/2048 MBytes/800

Seagate 250 GB
    =============start gigabyte==================
    Gigabyte Technology Co., Ltd. 965P-DS3 Rev 2.2 F10

GeForce 7300 GT
    GPU core clock 450.0 MHz
    GPU memory clock 400.0 MHz
    GPU temperature 76 C
    =============end gigabyte==================

Windows Version Microsoft Windows XP Professional Service Pack 2 (Build 2600)
    DirectX Version 9.0c
    ===========================================================================

ขอบพระคุณทุกท่านที่ชี้แนะ

Edit เพิ่ม 08.05 เมื่อสักครู่ สดๆร้อนๆ ท่อง internet อยู่ดีๆ ค้างซะดื้อครับ ด้วยอุณหภูมิเช่นนี้

MB : 52
    CPU : 57 / core <-- วันนี้อากาศดีนะ
    hdd : 47
    VGA : 75
    Last edited by MomMam; 14 May 2009, 08:08:25. Reason: ้เพื่อความสบายตา ผู้อ่าน

วิสัจฉนา : การ์ดจอไม่มีพัดลมมันเลยร้อน ไปหาพัดลมาแปะช่วยได้

ตัวนี้ใช่หรือเปล่าครับ

Comment

eXzato ตอบ ใช่ครับ ตัวนั้นแหละ

พอดีผมไม่เคยดูอุณหภูมิของมันเลย

พอมีปัญหาเรื่องค้าง จึงมาสงสัย เรื่องก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

Comment

วิสัจฉาอีกประการ ถ้าประกันหมดแล้ว ขอเชิญท่านเปลี่ยนฮีตซิงค์ของการ์ดจอเทอญ เอวังด้วยประการฉะนี้แล

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
          วิสัจฉาอีกประการ ถ้าประกันหมดแล้ว ขอเชิญท่านเปลี่ยนฮีตซิงค์ของการ์ดจอเทอญ เอวังด้วยประการฉะนี้แล
          ประกันมัน 3 ปีครับ เหลืออีก 1 ปี เต็มๆเลย (อยากให้มันเสียเหมือนกัน จะได้หมดตัวการไปอีกอัน)

ส่วน hdd ผมก็ยังไม่หมดประกัน ผมก็พอรู้วิชามารอยู่บ้าง แต่ติดตรงที่ว่า ขาสาย power ตรงมุม 90 องศามันหักหายไปแล้ว เนื่องจากตอนซื้อมาใหม่ๆใส่แรงเกินไป (พอดีของมันบอบบาง) อิอิ

ความจริงไม่ใช่หรอกฮะ ผมใส่แรงเกินไป แต่ไม่ได้ใส่ตรงๆ มันเอียงนิดหน่อย แต่ก็ฝืนดันเข้า มันเลยหัก

ปล. ปุจฉา : ว่าแต่ มีวิชามารไหมครับ กระซิบบอกกันหน่อย อิอิอิ และ พอจะทราบ ราคาฮีทซิ้ง ของเจ้าตัวนี้ไหมครับ
          Last edited by MomMam; 14 May 2009, 08:12:47.

Comment

ขอดันมันขึ้นหน่อยนะครับ

Comment

-*-

Comment

หาพัดลม 8 Cm มัดเข้าไป

Comment

สรุปผลการยำเครื่องครับ

ในที่สุดสาเหตุก็โผล่ออกมาแล้ว

.AAE เต็มตาเลยครับ ตอน reboot

Comment

Working...
                  X