overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: อยากทราบว่า INTEL i7 ทำงานหลายอย่างพร้อมกันได้ลื่นไหลไม่แพ้ AMD หรือยังครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบว่า INTEL i7 ทำงานหลายอย่างพร้อมกันได้ลื่นไหลไม่แพ้ AMD หรือยังครับ

ขอความกรุณารบกวนถามผู้รู้ครับว่า
    คือได้ทราบข้อมูลจากหลายกระทู้ใน OCZ
    โดยผู้รู้หลายท่านบอกว่า ถ้าทำงานเพียงหนึ่งงานในแต่ละครั้ง
    INTEL จะทำงานได้ไวมากๆ แต่ถ้าต้องทำงานตั้งแต่ 2 งานขึ้นไปพร้อมกัน
    AMD จะทำงานได้ไหลลื่นกว่าอย่างรู้สึกได้เลย
    จึงอยากทราบว่า i7 ทำงานตั้งแต่ 2 งานขึ้นไปได้ไหลลื่น
    ไม่แพ้ AMD แล้วหรือยังครับ
    กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้มีเจตนาจะมาตั้งกระทู้เพื่อให้ 2 ค่ายทะเลาะกันนะครับ
    เพราะกำลังสนใจจะไปเล่น AMD
    แต่ก็ทราบมาว่า i7 สามารถลดเพิ่มการทำงานแต่ละหัว(คอร์?)
    ตามปริมาณงานที่ต้องทำ (ก็เลยเข้าใจว่าคงหมายถึง ทำงาน 1 หัว
    เมื่อทำงาน 1 งาน ทำงาน 2 หัวเมื่อทำงาน 2 งาน อะไรทำนองเนี้ย
    ก็ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดมั๊ย)

OverclockZone Member SheeGore's Avatar

ที่ถามหมายถึง ถ้าสั่ง 1 งาน intel จะใช้ คอร์ ทั้งหมดช่วยกันประมวลผล ใช่ไหมครับ
    ประมาณว่า intel ทำงาน รวมหัว Amd ทำงานแยกหัว เลยอยากรู้ว่า i7 ทำงานแยกหัวรึเปล่า ใช่ไหมครับ

ขอรอฟังด้วยคน กำลังจะถอย i7

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

น่าจะลื่นไหลกว่าเดิมนะครับ เพราะมันยัด Mem Control เลียนแบบ AMD

ไม่เคยใช้ I7 เหมือนกัน รอฟัง rep ล่างครับ

Smile

อ๊าาาา ไม่ได้ตามกระแส วงการ it นาน

พึ่งรู้นะครับเนี้ยว่าแต่ก่อน amd นำ intel

ประกอบไปหลายเครื่อง ส่วนใหญ่ก็ intel ซะด้วย

เสียดายแทนลูกค้าที่ช่วงนั้นเอา intel ให้เขาเพราะความคิดตัวเอง ว่า intel ดีกว่า ในช่วงนั้น

ขอจบการเสียดายแค่นี้ครับ เดี๋ยวผมโดนแฟนคลับ intel ยำ

ยังไงผมก็ intel ^^

OverclockZone Member SheeGore's Avatar

ของฝากครับ
    credit : Vmodtech.com

"อันนี้แถมนะครับ แสดงความเทพของCPU Core i7 ของIntel ที่สมัยCPU Quad Core ตัวแรกๆของIntelออกมาโดนโจมตีว่าการทำงานแต่ละหัวไม่แยกเป็นอิสระต่อกัน มีหลายหัวแต่กลับทำงานพร้อมกันงานเดียวไม่แยกอิสระ มาคราวนี้สั่งได้เลยครับว่าจะให้ทำงานกี่หัว แยกกันอิสระเลย ตัวอย่างนี้สั่งงานไป4Threads ก็ทำงานแค่4Threadsครับ อีก4Threadsที่เหลือหยุดเกือบสนิท เพื่อรองานที่จะโดนสั่งให้ทำใหม่ต่อไป"

http://www.vmodtech.com/main/article...alm-edition/2/

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เข้าใจอะไรผิดหรือป่าวครับ

ไปแล้วแว่บ!!!!!!!!!!!

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เอาไปเทียบกับ i7 ซะงั้น ยังไม่เคเจอ AMD ตัวใหนแรงได้เท่าหรือแข้าไกล้ i7 ได้เลย พูดเป็นเล่นๆปครับท่าน

ยิ่ง i7 ฝัง mem ลงไปบนคอร์ อย่าง AMD ด้วย

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ในปัจจุบันยังมี CPU ตัวไหนที่แรงกว่า i7 อีกเหรอครับ อุอุ

OverclockZone Member shinramu's Avatar
    Thailand/Bangkok/คลองขวาง/บ้าน

AMD ตอนนี้ต้องรอเค้าออกของใหม่มาสู้ ที่มีอยู่ตอนนี้ไม่เห็นมีตัวไหนเอาไปสะกิดของเทพ อย่างi7 ได้เลยอะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ยังไกลกันอยู่ ต่อกรกะ Q9xxx พอสูสี

OverclockZone Member MuMaZor's Avatar

"แล้วคุณจะได้พบกับซีพียูที่เร็วที่สุดในภิภพ"

เอาโฆษณาเขามา กำ

Bookmarks

Bookmarks