Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

มันมีค่าไหนบ้างที่ใส่ใจเป็นพิเศษบ้างคับ...
    แล้วญี่ห้อไหนมาแรง ถูก ดี คุ้ม...

รบกวนด้วยนะครับ

.

Comment

มีงบเท่าไรอ่า...จะเอาแบบไหน ถ้าปัจจุบันคนนิยมใช้ Wide Screen กันก็เยอะ ถ้าเราซื้อก็พิจารณาจาก
      1. Brightness << ค่าความสว่างของจอ
      2. Response Time
      3. Contrast Ratio << บอกไม่ค่อยถูกแฮะ.. ประมาณว่า อัตราส่วนความเข้มของสีอ่อนที่สุด ไปจนสีเข้มที่สุด เช่น 500:1 , 700:1 ประมาณนี้อะ ถ้ามาก เฉดสีที่แสดงออกมาก็มาก
      4. ราคา
      5. ประกัน
      6. ส่วนตัวผมดูที่น้ำหนักด้วยนะ ^^

Comment

หลังจากดูสเปกมามากมาย ต้องตบท้ายด้วยดูของจริง บางตัวสเปกสูงดูของจริงอาจไม่ประทับใจ บางตัวสเปกถือว่าพอใช้ได้ แต่ดูภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว การแสดงสีต่างๆ ที่ดีกว่าก็มีเยอะครับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
          หลังจากดูสเปกมามากมาย ต้องตบท้ายด้วยดูของจริง บางตัวสเปกสูงดูของจริงอาจไม่ประทับใจ บางตัวสเปกถือว่าพอใช้ได้ แต่ดูภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว การแสดงสีต่างๆ ที่ดีกว่าก็มีเยอะครับ
          ผมหาข้อมูลมาร่วม 2 เดือน ขั้นตอนสุดท้ายคือไปดูการทำงานของมันจริงๆ

ผลปรากฏว่า ตัวที่ผมไม่คิดจะซื้อ แสดงภาพออกมาถูกใจมาก ตัวที่จ้องจะซื้อให้ได้กลับแสดงผลได้ไม่เป็นที่น่าพอใจนัก

งบเท่าไหร่ครับ เผื่อจะงบเท่าผมผมจะได้แนะนำข้อมูลได้บ้าง

Comment

อิอิ....ตอนดูน่ะ... แน่ใจป่ะครับ....ลองปรับสีปรับโหมดอะไรดูหรือยัง....บางตัวร้านเค้าก็ตั้งค่าไว้ชุ่ยๆนะครับ หุหุ

แล้วแน่ใจหรือป่าว..ว่าสัญญาณภาพที่ได้จากการต่อสายพ่วงกันเยอะๆ มันเป็นสัญญานภาพที่ครบถ้วน100%อย่างที่มันควรจะเป็น

ผมเคยเล็งจอแอลซีดีไว้รุ่นหนึ่ง เพราะเพื่อนจะซื้อเค้าให้ผมเลือกให้เลย

พอไปดูภาพในร้านแล้ว สุดท้ายก็ตัดสินใจไม่เอา ภาพออกสีจืดๆมัวๆ

แต่พอเดินออกจากร้านนั้นมาเข้าไปอีกร้านนึง จอรุ่นเดียวกันแต่ภาพกลับคมชัดสดใส คนละเรื่องกับร้านก่อนหน้าเลย

ดูอยู่ได้พักนึง ก็ตกลงเอารุ่นนี้แหละ แต่กลับไปซื้อร้านเดิมเพราะถูกกว่า

เห็นไหม...ว่าปัญหาอยู่ที่อะไร...

เวลาจะซื้อไม่ต้องเกรงใจเค้านะครับ...เรามีเงินเราเป็นพระเจ้า

ให้ร้านเค้ายกรุ่นที่เราสนใจออกมา เสียบสายแยกต่างหาก ไม่ใช้สายพ่วง...

กดปุ่มต่างๆของจอ เล่นฟีเจอต่างๆให้ครบ เปรียบเทียบกันแบบช็อตต่อช็อต

ปรับเพิ่มลด bright กับ contrast ดูด้วยว่าให้ผลแตกต่างกันอย่างไร และในจอแต่ละตัวเราชอบค่าไหนมากที่สุด

แล้วก็ค่อยมาเทียบอีกทีครับ ว่าภาพที่ได้ เราชอบตัวไหนมากกว่ากัน

ถ้าทำได้ขนาดนี้ จะได้จอที่ถูกใจที่สุดแน่นอนครับ แต่ร้านอาจจะไล่เราออกจากร้านนะ เพราะเรื่องมากเกิน 555

Comment

เรื่องพ่วงแน่นอนอยู่แล้วครับ ผมเดินดูหลายที่แล้วครับ ตัดสินใจครั้งสุดท้าย ไม่พลาดแน่นอน ^ ^

ตอนผมเลือก พนักงานไม่พอใจนิดหน่อยครับ ผมค่อนข้างเลือกมากเอาการ มันทำหน้าบูดใส่ผมด้วย

บอกชื่อร้านเลยแระกัน ร้าน J..B ครับ มันทำหน้าบูดใส่ ผมเลยไม่เอา เดินออกเลย จะแคร์ทำไม เรามีตังซะอย่าง ถึงจะมีไ่ม่เยอะก็เถอะ
              Last edited by soniconline; 1 Apr 2007, 23:14:07.

Comment

ดีครับ... ผมเห็นด้วย มันต้องแบบนี้ครับ 55

Comment

งบมะเกิน 7000.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้คับ
                  -เอ่อ..แล้วค่า Brightness << ค่าความสว่างของจอ ควรอยู่ที่เท่าไรครับ
                  -Response Time คือ ไร ครับ ค่ามันควรจะเท่าไรจึงจะดี

ยี่ห้อไหน รุ่น ไหน ที่นิยมกันมากที่สุด เอาอย่างงี้เลยดีก่า..
                  รบกวนอีกทีนะครับ00.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้
                  Last edited by vvinny; 2 Apr 2007, 00:42:21.

Comment

มีเวบให้ดู มั้ย ครับ ว่า หลักในการเลือก ต้อง ยังไง

Comment

สุดท้ายอย่าลืมtest DOT PIXEL ด้วยนะครับ

บางยี่ห้อ DOT เดียวเครมได้เลย บางยี่ห้อต้อง 3-4จุดขึ้นไปครับ

Comment

วิธีเลือกในเว็บนี้มีเยอะเลยครับ ลองหาดู เดี๋ยวผมช่วยหาครับ

ส่วนตัวผมแนะนำตัวนี้ครับ
                        http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3843

Panel Type: LCD Panel
                        Native Resolution: 1440 x 900
                        Pixel Pitch: 0.2835 mm
                        Brightness: 300 cd/m2
                        Contrast Ratio: 700:1
                        Response Time: 5 ms (typical)
                        View Angle: 150&#176; / 140&#176; (H / V)
                        Input Connectors: 15-pin D-sub, DVI
                        Dimensions: 365.6 x 450.2 x 169.9 mm
                        Weight: 4.7 kgs
                        Warranty: 3 Years
                        Package: Retail

สำหรับค่า Response Time: 5 ms (typical) 5 กับ 8 เห็นเค้าบอกว่าแทบไม่ต่างกันนะครับ
                        ค่า Brightness: 300 cd/m2 Contrast Ratio: 700:1 ถือว่าไม่ขี้เหร่ สำหรับราคานี้ครับ
                        และมีี DVI ด้วยครับ

โดยส่วนตัวในคารา ประมาณ 6950 บาท (ไปดูของจริงอาจถูกกว่านี้ครับ) ผมคิดว่าสเป็คนี้ค่อนข้างคุ้มค่าครับ

หรือลองเข้าไปดูตัวอย่างในเว็บเค้าเลยครับ ยังมีตัวอื่นให้เปรียบเทียบอีกเยอะครับ ส่วนราคาต้องจดรุ่นและสเป็คไปวัดกันที่พันทิพย์แล้วหละครับ

http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=593

แต่อย่าเชื่อผมนะครับ มันเป็นแค่ความชอบส่วนตัวเท่านั้น ถ้าอยากได้ที่ถูกใจ ดูสเป็คเยอะ ๆแล้วไำปเทียบภาพของจริงเองเลยครับ จะได้ของที่คุณถูกใจที่สุดครับ

หลังจากเลือกสเป็คและรูปร่างหน้าตา + คุณภาพจนพอใจแล้ว ก็เลือกบริษัทที่รับประกันได้แล้ว (ไม่แน่ใจว่า Benq จะมีที่ไหนรับบ้างรู้อยู่แค่ที่เดียวคือ SYNNEX ที่อื่นผมไม่รู้ครับ)

และท้ายสุด ก็อย่างที่คุณ AMD กล่าวเอาไว้ข้างต้นคือ ทดสอบ Dot ครับ เอาโปรแกรมไปทดสอบเองนะครับ หลาย ๆร้านมันไม่มีให้หรอกครับ ถ้าไม่มีโปรแกรมโพสเอาไว้ครับ ผมจะลงเอาไว้ให้ครับ

อีกอย่างที่ผมอยากย้ำเวลาจะซื้อ LCD นะครับ

จำเอาไว้ว่า เงินเป็นของเรา อย่าจ่ายเงินก่อนที่จะได้ดูของหรือทดสอบของ เดินเข้าไปบอกรุ่นที่ต้องการแล้วถามไปเลยว่ามีกี่ตัว ถ้ามีเกิน 2 ตัว ก็ให้เค้ายกมาทดสอบ dot เลยครับ ถ้าร้านไหนให้จ่ายเงินก่อน ก็เดินไปร้านอื่นครับ ถ้าร้านไหนทำหน้าบูดหน้าบึ้งใส่ อย่าไปสนใจหรือเกรงใจครับ เดินออกเหมือนกัน เราไม่ได้ทำมารยาททรามนะครับ แต่เรามีสิทธิ์ที่จะทดสอบก่อนจ่ายเงินครับ
                        Last edited by soniconline; 3 Apr 2007, 20:24:01.

Comment

Originally posted by vvinny View Post
                          งบมะเกิน 7000.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้คับ
                          -เอ่อ..แล้วค่า Brightness << ค่าความสว่างของจอ ควรอยู่ที่เท่าไรครับ
                          -Response Time คือ ไร ครับ ค่ามันควรจะเท่าไรจึงจะดี
                          Response ต่ำกว่า 6 โอเคแล้วนะ

Comment

ขอบคุณมากครับ คุณSonicOnline "และท้ายสุด ก็อย่างที่คุณ AMD กล่าวเอาไว้ข้างต้นคือ ทดสอบ Dot ครับ เอาโปรแกรมไปทดสอบเองนะครับ หลาย ๆร้านมันไม่มีให้หรอกครับ ถ้าไม่มีโปรแกรมโพสเอาไว้ครับ ผมจะลงเอาไว้ให้ครับ"

ลงไว้ที่ไหนครับ ผมขอมั่ง
                            ขอบคุณครับ

Comment

ลองเอาไปใช้ครับ ใช้ง่าย ๆ ^ ^

Comment

Working...
                              X