Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับ 7750 กดไฟ 1.42 แต่ฟูลโหลดแตะ 1.376v

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับ 7750 กดไฟ 1.42 แต่ฟูลโหลดแตะ 1.376v

รบกวนถามนิดนึงครับ ผมใช้ 7750 + ECS A780GM-A ดันไปที่ 3.0GHz (15x200)
    แต่ตอนใช้งาน ทดสอบกับโปรแกรมที่โหลดหนักๆ บางครั้ง เครื่องจะรีบูตเอง (ไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ ตอนนั้นกดไฟที่ 1.425v ตอนหลังเลยดันไปที่ 1.45) และสังเกตว่า ไฟเลี้ยง cpu จะสวิงอยู่ที่ 1.41 - 1.376v

อยากถามว่า ไฟสวิงขนาดนี้ ปกติหรือเปล่าครับ

สเป็กผม ตามนี้ครับ
    7750 + ECS A780GM-A
    HDD 1 ลูก
    VGA on board
    ram 4 GB
    DVD
    Case G-View 450w (มากับเคส)

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ปล. ผมดูไฟจาก CPUZ ครับ

แปลกๆ ไม่เคยเจอ

รอท่านต่อไปเน้่อ

Comment

ส่วนตัวไม่ไว้ใจ psu ที่มากับเคส เท่าไหร่

Comment

PSU จ่ายไฟไม่ดี

Comment

จริงๆ มันควรจะนิ่ง ตามที่เรากดใช่มั้ยครับ

Comment

งั้นก็จัดไปเลย TT470

Comment

ECS A780GM-A บอร์ดตัวนี้มันเน่า แบบนี้เองคับ ผมก็เจอมันแล้วๆก็ขายทิ้งไปนานแล้วภาคจ่ายไปมันไม่ค่อยแข็งแรงคับ มะก่อนใช้กับ 4800+ จ่ายไป1.425 FULL แมร่งลดเหลือ 1 .3 กว่าๆๆทุกที

Comment

ตามนั้น บอรด์จ่ายไฟไม่นิ่ง

Comment

Originally posted by sabayjoo_ View Post
                  ECS A780GM-A บอร์ดตัวนี้มันเน่า แบบนี้เองคับ ผมก็เจอมันแล้วๆก็ขายทิ้งไปนานแล้วภาคจ่ายไปมันไม่ค่อยแข็งแรงคับ มะก่อนใช้กับ 4800+ จ่ายไป1.425 FULL แมร่งลดเหลือ 1 .3 กว่าๆๆทุกที
                  Originally posted by somjang111 View Post
                  ตามนั้น บอรด์จ่ายไฟไม่นิ่ง

ตามข้างบนครับ ภาคจ่ายไฟของบอร์ดรุ่นนี้มันไม่แรงพอครับ

เวลา CPU ใช้ไฟมากๆ ไฟมันเลยเกิดอาการตกขึ้นมา

Comment

แนะนำเปลี่ยนบอร์ดด่วนครับ ไฟไม่นิ่งครับ
                    และเปลี่ยนpsuครับ

Comment

เปลียนก่อนวายวอด อิอิ

Comment

เปนไปได้ทั้ง psu จ่ายไฟไม่พอ ภาคจ่ายไฟบอร์ดมันไม่แข็งแรง

Comment

ฝากถามด้วยครับ
                          แล้วถ้าใช้ต่อไปจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

ของผม black ultra + phenomII720 ดันไฟที่ 1.400 v เวลาใช้งานปกติมันจะลดเหลือ 1.396 V

บางทีเวลาฟูโหลด มันก็ขึ้นไปที่ 1.406 v ซะงั้น

แต่ผมตั้งไฟในไบออส 1.400 v ถ้วนๆ ครับ
                          และก็การ์ดจอ 4850 hdd 1 ลูก พัดลมสามตัว dvd1 ตัวแค่นี้

1.ไม่ทราบว่าเป็นที่บอร์ด หรือ psu ครับ

2.แล้วถ้าใช้ต่อไปจะมีปัญหาอะไรมั๊ย

3.แล้วถ้าเป็นที่บอร์ด ปกติบอร์ดอื่น ถ้าเราตั้งในไบออส 1.400 มันจะนิ่งเท่านี้ตลอดเวลาเลยไม่กระดุกกระดิกซักกะนิดเลยหรือปล่าวครับ

คือ c&Q กะ c1e ผมปิดแล้วนะครับ แต่มันไม่นิ่งนี่แค่นิดเดียวเองครับ ขึ้นๆลงๆ แค่ไม่เกิน .5 ครับ ประมาณนี้
                          Last edited by choxfighter; 15 May 2009, 03:48:29.

Comment

ปกติของบอร์ดตัวนี้ครับ ใช้อยู่พักนึงแล้วก็ขายไป มันไม่เหมาะกับ cpu ที่กินไฟมากๆ

Comment

Originally posted by choxfighter View Post
                              ฝากถามด้วยครับ
                              แล้วถ้าใช้ต่อไปจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

ของผม black ultra + phenomII720 ดันไฟที่ 1.400 v เวลาใช้งานปกติมันจะลดเหลือ 1.396 V

บางทีเวลาฟูโหลด มันก็ขึ้นไปที่ 1.406 v ซะงั้น

แต่ผมตั้งไฟในไบออส 1.400 v ถ้วนๆ ครับ
                              และก็การ์ดจอ 4850 hdd 1 ลูก พัดลมสามตัว dvd1 ตัวแค่นี้

1.ไม่ทราบว่าเป็นที่บอร์ด หรือ psu ครับ

2.แล้วถ้าใช้ต่อไปจะมีปัญหาอะไรมั๊ย

3.แล้วถ้าเป็นที่บอร์ด ปกติบอร์ดอื่น ถ้าเราตั้งในไบออส 1.400 มันจะนิ่งเท่านี้ตลอดเวลาเลยไม่กระดุกกระดิกซักกะนิดเลยหรือปล่าวครับ

คือ c&Q กะ c1e ผมปิดแล้วนะครับ แต่มันไม่นิ่งนี่แค่นิดเดียวเองครับ ขึ้นๆลงๆ แค่ไม่เกิน .5 ครับ ประมาณนี้
                              ของท่านมันนอกประเด็นครับ

เขาหมายถึงตัวธรรมดา ไม่ใช่ Ultra ครับ

รุ่นของท่านมันเป็นตัวที่เขาแก้จุดด้วยของ ตัวเก่าที่ภาคจ่ายไฟให้ไฟแรงแบบประชดประชันกันที่ 160w ซึ่งตัวเดิมมันรับได้แค่ 95w

บอร์ด Ultra เวลา Fullload แล้วไฟเพิ่มขึ้น เพราะว่า บอร์ดจ่ายกระแสไฟ (A) มากขึ้นเลยทำให้ ความต่างศักย์ (V) เพิ่มขึ้น (หมายถึง กำลังการจ่ายไฟมีมากพอหรือเพียงพอหรือเกินพอแล้วสำหรับ CPU) อันนี้ปกติครับ ของผมก็เป็น ปกติ 1.396 v. พอโหลดก็ 1.408 v.

ไฟเพิ่มขึ้นไม่เป็นไรครับ ดี เสียแค่ตรงความร้อน
                              แต่อย่าให้ตกแล้วกันครับ มันไม่ดี
                              Last edited by Drunk; 15 May 2009, 06:57:21.

Comment

Working...
                              X