Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Intel Atom กับ CPU ทั่วไป ช่วยเลือกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Intel Atom กับ CPU ทั่วไป ช่วยเลือกหน่อยครับ

คือว่าผมจะประกอบคอมสักเครื่องไว้ Load bit,แชร์ไฟล์ต่างๆในบ้าน,FTP Server ฯลฯ
    ตอนนี้ที่ผมคิดไว้คือ Intel Atom 330 แต่คิดไปคิดมา ถ้าเล่นแบบ CPU ทั่วไป เช่น Amd x2 หรือ Intel E1XXX,E2XXX จะดีกว่ารึเปล่า ผมเน้นประหยัดไฟ+ไม่ค่อยร้อนครับ
    ถ้าเป็นท่านๆ จะเลือกแบบไหนครับ

Atom กินไฟน้อยกว่าเยอะนะ เย็นกว่าด้วย แต่ถ้าจะเล่น Athlon X2 รึ E1X00 คงต้อง Under Clock ลงมาให้เยอะที่สุด ซักต่ำกว่า 1GHz แล้วลดไฟลงอีก ก็กินน้อยลงมาเยอะ แต่ก็กินไฟเยอะกว่า Atom อยู่ดีนะ
    ลองๆอ่านจากนี่ดู http://pc.watch.impress.co.jp/docs/2.../tawada166.htm
    (ถ้าอ่านไม่ออกก็ดูกราฟเอาละกัน กราฟสุดท้ายเป็นการกินไฟ กลุ่มแรกเป็น Idle กลุ่มสองเป็นตอน Benchmark CB R10 กลุ่มสามเป็นตอน Encode MPEG2)
    Last edited by Ammer; 14 May 2009, 20:23:27.

Comment

Atom 230 ก็พอมั้งครับ เท่าที่สัมผัสมา ไวพอใช้ได้ครับ 230 กินไฟ 4 วัตต์เอง ส่วน 330 กินไฟ 8 วัตต์

Comment

แนะนำเป็น atom จะดีกว่าครับ กินน้อยดี บ้านผมก็ใช้ ประหยัดไฟ ไม่ค่อยรู้สึกว่าร้อนครับ

Comment

เชียร์ Atom

Comment

Atom อีกคน

ถ้าใช้งานแค่นั้น จะจ่ายแพงกว่าทำไม

คือ ราคาของสินค้าอาจจะไม่ได้หนีอะไร แต่ลองมาคิดค่าไฟ คุ้มครับ

Comment

Working...
            X