overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ขอความเห็นหน่อยครับ ในการเลือกซื้อ ทัชโฟน ซักเครื่อง

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Default ขอความเห็นหน่อยครับ ในการเลือกซื้อ ทัชโฟน ซักเครื่อง

คือออกตัวก่อนว่าผมไม่ค่อยสันทัดในแวดวงมือถือเท่าใดนัก

แต่ก็สนใจและอยากจะมีมือถือ touch screen หรือที่เขาเรียกๆกันว่าทัชโฟน

มาใช้ซักเครื่อง ทีนี้เนื่องจากไม่มีความรู้เลย จะไปซื้อก็กลัวจะโดนย้อมแมวอีก

เลยอยากสอบถามเป็นข้อๆ (และหากนึกออกก็จะถามเพิ่มอีกนะครับ)

จริงๆอย่าเรียกว่าสอบถามเลยดีกว่า เอาเป็นบอกความต้องการของตัวเอง แล้วรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบละกันว่าควรจะมองรุ่นไหนดี ที่ตรงตามความต้องการของผมที่สุด

1.ตัวเครื่องเป็นสีขาว บางๆ (ที่เห็นจะมี HTC elf กับ LG รุ่นอะไรไม่รู้)

2.หน้าจอเป็นแบบแข็งๆใช้นิ้วกด

3.หน้าจอกว้างๆไม่ชอบปุ่มเยอะ (คล้ายๆ iphone) แต่ขนาดไม่ใหญ่ ไม่เทอะทะ(ไม่หนา)

4.รองรับ wifi gprs edge (และ 3G ด้วยยิ่งดี)

5.แบตอยู่ได้นานทั้งวัน ไม่หมดระหว่างวัน

6.ส่ง mms ได้

7.ฟังเพลงได้ เก็บเพลงได้ ใช้บลูทุธส่งไฟล์ได้

8.ถ่ายรูปกล้อง 5m pixel ขึ้นไป หรือถ่ายวิดีโอได้ยิ่งดี

9.ถ้าไม่ต้องใช้ stylus ได้ยิ่งดี (แต่ถ้าจำเป็นต้องมีก็ไม่เป็นไร)

10.ราคาคุ้ม เหมาะสม ยืดหยุ่น

ใครช่วยวิเคราะห์ให้ผมทีว่า จาก demand ด้านบน ผมควรใช้รุ่นอะไร

ผมไม่ต้องการใช้มือถือเล่น msn หรือ GPS เพราะผมมีโนตบุคอยู่แล้ว (ตัดฟังค์ชั่นนี้ออกได้เลย)

ไม่ใช้มือถือเช็คเมล์ หรือ ดูไฟล์งาน office ด้วยเหตผลเดียวกัน

ลองๆเสนอรุ่นมาก็ได้ครับ ช่วยผมทีเพราะผมเซิร๋จหาแล้วมึนงง มันเยอะตาลาย

(ไม่เอา Nokia XM 5800 กับ iphone นะครับ มันเกร่อละผมไม่ค่อยชอบ)

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ผมก็ไม่รู้จะแนะนำรุ่นไหนเพราะไม่ค่อยสันทัดซักเท่าไหร่ แต่เพิ่งซื้อมาใช้เครื่องนึงคือSamsung F480 ลองพิจารนาดูนะครับ มันเข้ากับเงื่อนไขที่คุณว่ามาเกือบหมด

1. เครื่องบางๆ ไม่ใหญ่เกินไป แต่ไม่มีสีขาวครับ(มีสีดำ ชมพู น้ำตาล)
    2. หน้าจอแข็งๆใช้นิ้วกดครับ
    3. หน้าจอกว้าง2.8นิ้ว มีปุ่มข้างล่างจอ2ปุ่ม จอไม่ใหญ่เท่าIphoneครับ
    4. รองรับ gprs edge และ 3G ครับ แต่ไม่รองรับwifiนะ
    5. เรื่องแบตผมโทรออกรับสายทุกวันอยู่ได้เกิน3วัน แต่ถ้าฟังเพลง ใช้กล้องก็ไม่ถึง2วัน จะว่าไปแบตมันก็ไม่อึดเท่าไหร่ครับ
    6. ส่งmmsได้
    7. ฟังเพลงได้ เก็บเพลงได้ ใช้บลูทุธส่งไฟล์ได้ แถมmicroSDให้4GBครับ
    8. กล้อง5ล้านpixelครับ ถ่ายวิดีโอได้ครับ แต่ถ้าดูภาพที่ถ่ายบนเครื่องจะไม่ค่อยชัดครับ ถ้าเอาลงคอมแล้วชัดมาก เป็นเพราะระบบจอแสดงผลไม่สัมพันธ์กับความละเอียดของตัวกล้องเท่าไหร่ครับ
    9. ไม่ต้องใช้ stylus ครับผม
    10. ราคาตอนผมซื้อมาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา 11900บาทครับ ประกัน0ครับ

ลองพิจารนาดูครับ ผมได้มาอาทิตย์กว่าๆยังโอเคกับมันอยู่ครับ การประกอบเครื่องและวัสดุที่ใช้ค่อนข้างดีครับ ดีกว่า5800มาก จริงๆก็มีตัวเลือกเยอะครับ แต่อตนผมซื้อผมเลือกระหว่าง5800กับตัวนี้อะครับ

เอาลิงค์มาให้ดูครับ
    http://www.siamphone.com/catalog/samsung/f480.htm
    http://www.siamphone.com/review/2008.../f480/page.htm

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ใครพอจะแบ่งปัน แชร์ข้อมูลหลายๆรุ่นให้ผมได้

โดยเฉพาะ HTC touch elf กับ LG ARENA ที่เป็นสีขาวเนี่ย หรือมีตัวไหนที่สไตล์ใกล้ๆสองตัวนี้สีขาวๆ

รบกวนขอข้อมูลทีนะครับ

ดันๆ

ดันๆๆ

ดัน

dun

...

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เชียร์ LG ARENA ครับ น่าใช้มากๆ

OverclockZone Member

ใจผมตอนนี้ชอบ LG GM730 อยู่น่ะครับ เป็น window Mobile

กล้องชัดมากครับผม เห็นรูปจากที่มีคนเคยเอามาลงไ้ว้ มีฟังก์ชั่นให้เล่นเยอะครับ

ถ้าสนใจเหมือนกันลองดูเพิ่มในเว็บ www.coollgmobile.com กับ www.lge.com/th ครับ

OverclockZone Member jbwkz's Avatar

Quote Originally Posted by moood View Post
    ใจผมตอนนี้ชอบ LG GM730 อยู่น่ะครับ เป็น window Mobile

กล้องชัดมากครับผม เห็นรูปจากที่มีคนเคยเอามาลงไ้ว้ มีฟังก์ชั่นให้เล่นเยอะครับ

ถ้าสนใจเหมือนกันลองดูเพิ่มในเว็บ www.coollgmobile.com กับ www.lge.com/th ครับ
    รุ่นนี้เปนจอแบบResistive แบบใช้Stylus อะไรกะจิ้มได้นะ

แนะนำคือ HTC HERO กะลังมาแรงๆแต่ราคาสูงไปนิด

ลองหารีวิวดูละกันครับ

OverclockZone Member nonp's Avatar

HTC Hero ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เอาสีขาวๆบางแบตนานๆ ยังไม่เข้าตาสักเครื่องเลยตอนนี้

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

แน่ะนำให้ท่านลองไปวิ่งเล่นเว็บนี้ดู แล้วจะรู้แจ้งเห็นจริง

www.pdamobiz.com

http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=260

มีให้เลือกเยอะแยะจนตาลาย ผมอัพรอมเล่นไปมีรู้กี่รอบละ
    พอท่านเริ่มสนใจเจ้า Windows Mobile จิงๆจังๆแล้วจะรู้ว่า
    งานยังรออยู่ให้ท่าน OC & MOD PPC อีกหลายอย่างเลย อิอิ เชื่อผม
    ปล.รุ่นที่ผมใช้ HTC Viva

OverclockZone Member punsup's Avatar

ลองนี่ดู Lg Gt505 มีGps ด้วยครับคิดซะว่าขำๆ รู้สึกว่าจะมีสีขาวมาใหม่นะครับ
    ตัวนี้ 8990 บาทครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

Meizu M8 ครับ คนใช้น้อย

ประสิทธิภาพเทียบกับราคา คุ้มค่าครับ

http://www.thaimobilecenter.com/spec/Meizu_M8.asp

OverclockZone Member l3adl3oy's Avatar

ผมเชียร์ Meizu M8, Samsung Jet, LG Arena ครับ 3 ยี่ห้อ 3 ตัวเลือกครับ LG GM730 ก็น่าเล่นนะครับ
    -
    หรือหากอยากลองแนวใหม่ก็รุ่นนี้เลยครับ LG GM900
    http://www.siamphone.com/catalog/LG/gd900.htm ลองไปดูได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks