Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้ใช้ Abit Faltal1ty AN9 32X + X2 3800+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้ใช้ Abit Faltal1ty AN9 32X + X2 3800+

อย่าย้ายเลยครับ

คือผมอยากทราบว่าอุณหภูมิ ของบอร์ดเท่าไหร่กันบ้างครับ power ,system , Cpu ของผมมัน power 48-60 ,system 37-46 , CPU 38-55 ช่วงบ่ายน่ะครับ ไม่มีแอร์ ห้อง 36-39 แน่ะร้อนตับแตก ระบบผมตามลายเซ็นต์ แล้วถอดฮีทไปป์ที่บอร์ดทาซิลิโคลนแทนเทอร์มอลแพด เลยอยากทราบว่าผมผิดปกติป่าวเพราะจำไม่ได้ว่าเดิมๆ มันเท่าไหร่ เปิดโหมดพัดลมทำงานตลอด
    Last edited by layjung; 4 Apr 2007, 10:40:18.

ผมไม่รู้นะครับ ว่า CPU ของคุณ อุณภูมิถึง 55 เปล่าครับ ผมใช้ ตัวนี้อยู่ครับ abit NF-M2 nView + x2 3800+ ผมใช้ sink เดิมๆๆ ครับ ในห้องผมไม่มีแอร์ ร้อนตับแตกเหมือนกัน อุณภูมิอยู่ที่ 37- 48 ไม่เกิน 50 ครับ

Comment

Originally posted by rong View Post
      ผมไม่รู้นะครับ ว่า CPU ของคุณ อุณภูมิถึง 55 เปล่าครับ ผมใช้ ตัวนี้อยู่ครับ abit NF-M2 nView + x2 3800+ ผมใช้ sink เดิมๆๆ ครับ ในห้องผมไม่มีแอร์ ร้อนตับแตกเหมือนกัน อุณภูมิอยู่ที่ 37- 48 ไม่เกิน 50 ครับ
      Full load ท่าน 48 เองโอ้ว เกิดอะไรขึ้นกับผมเนี่ย Ultra-120 ผมก็ทาซิลิโคลนของเค้าดีแล้วน๊ะ หรือผมปรับให้พัดลมทำงานเงียบเลยร้อนป่าวหว่า วันอาทิตย์นี้ร้อนนรกจริง thermo ข้างฝาบอก 40 แต่แถวคอม Guru clock บอก36

Comment

ของผมตามลายเซ็น
        ไฟ 1.3 idle 44-46
        fullload ไม่เกิน 55
        ปล. ซิ้งแตนๆ คับ

Comment

อยากได้ข้อมูลตามหัวข้อกระทู้จังครับ เพราะผมไม่รู้ว่าheat pipe มันสนิทดีไหมกับ ชิพเซท และ ภาคจ่ายไฟ

Comment

ีup up

Comment

ผมจำไม่ได้แล้วครับ ตอนใช้ไม่ค่อยได้เช็คด้วย คือมันไม่ได้ร้อนอะไรมากมายครับ เลยไม่กังวล
              อีกอย่างตัวนี้มีพัดลมด้วย ของท่านน่าจะร้อนเพราะอุณหภูมิห้องด้วยนะครับ
              อุณหภูมิที่ท่านแจ้งมา ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ผมเคยใช้MSI K9N SLI Platinum
              ตัวนั้นอุณหภูมิชิพเซ็ตประมาณ70 องศาเลยครับ full load ไปแตะที่80องศา จับซิงค์ไม่ได้เลยท่าน
              นิ้วสุกแน่นอน

Fatality ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วครับผม

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
                ผมจำไม่ได้แล้วครับ ตอนใช้ไม่ค่อยได้เช็คด้วย คือมันไม่ได้ร้อนอะไรมากมายครับ เลยไม่กังวล
                อีกอย่างตัวนี้มีพัดลมด้วย ของท่านน่าจะร้อนเพราะอุณหภูมิห้องด้วยนะครับ
                อุณหภูมิที่ท่านแจ้งมา ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ผมเคยใช้MSI K9N SLI Platinum
                ตัวนั้นอุณหภูมิชิพเซ็ตประมาณ70 องศาเลยครับ full load ไปแตะที่80องศา จับซิงค์ไม่ได้เลยท่าน
                นิ้วสุกแน่นอน

Fatality ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วครับผม
                ขอบคุณครับ รอท่านอื่นต่อไป

Comment

ผมใช้ 3200+ ซิ้งเดิม Guru clock แสดงอุณหภูมิ CPU=43 SYS=39 PWM=44 ครับ
                  วันนี้อากาศไม่ร้อนมากอ่ะครับ

Comment

แสดงว่าผมทาซิลิโคลนไม่ดี สงสัยต้องกลับไปใช้thermal pad ของเดิมสำหรับ PWM เพราะต่ำสุดตอนเช้ามัน ยัง 48 เลย แต่ sys=36 cpu=35 ใช้พัดลม quiet mode

Comment

MB ตัวนี้เราจาปิดไฟกระพริบได้ป่าวคับ
                      ถ้าได้รบกวนบอกวิธีด้วยคราบ

Comment

ปิด-เปิด ได้ครับ ตั้งกระพิบได้ 6 แบบ ต้องลงโปรแกรมGuruซึ่งมันจะเป็นไดรเวอร์ของGuru chip ด้วย แล้วไปตั้งที่โปรแกรม Guru กดปุ่ม setup มันมีเมนู ตั้งค่าต่างๆ รวมถึงการตั้งไฟกระพิบด้วย ชอบตรงนี้แหละที่ไม่ต้องออกไปทำอะไรที่ไบออส

Comment

Working...
                        X