Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าครับ PS ระเบิด ==" รบกวนแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าครับ PS ระเบิด ==" รบกวนแนะนำด้วยครับ

เมื่อวานเปิดสวิทช์ UPS แล้วก็มีเสียง ตู้ม... แล้วเปิดไม่ติด ผมเลยแกะฝาเคสออก แล้วลองอีกที
    คราวนี้ชัดเลยครับ PS สปาร์ค มีไฟแลบ แปล๊บๆๆๆ ไฟที่ UPS ก็ขึ้น error

ไม่รู้ว่า UPS ทำให้ Power เจ๊ง หรือ Power ทำให้ UPS เจ๊งเหมือนกัน =="

ท่านๆคิดว่า อุปกรณ์อย่างอื่นผมจะเจ๊งตามไปด้วยมั้ยครับ (ยังเปิดคอมไม่สำเร็จเลย)

เวลาเสียบปลั๊ก แล้วยังไม่กดปุ่ม Power นี่ PS ส่งไฟไปเลี้ยงอะไรบ้างอะครับ ?
    CPU ? Mobo? RAM? VGA? HDD?

ผมใช้ PS Enermax นะครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย ทำงานก็ไม่เคยร้อน ไม่เคยงอแง ไฟนิ่งสุดๆมาตลอด4ปีที่ใช้มา
    ใช้งาน หนักบ้าง ไม่หนักบ้าง

UPS Leonics นี่ก็ดีมาตลอด ใช้มาสองปีกว่า แบตไม่มีปัญหา คุณภาพเยี่ยมมาก แต่เมื่อเช้าเรียกช่างจากศูนย์มา ดูท่าทางไม่ค่อยอยากมา นี่6-7 ชั่วโมงละ ยังไม่โทรกลับมานัดเลย ว่าจะมาได้วันไหน เซ็งจริงๆ สงสัยเอาไปฝาก IT City ซ่อมก็ได้ เฮ่อ

MB ASUS A8N Sli DL
    CPU Operon 165
    RAM Kingston 512 MB x 4
    VGA Power Color 4670
    Creative SB Audigy Value

คิดว่า ผมควรซื้อ PS ใหม่ไปเปลี่ยนดี หรือให้ช่างดูดีกว่าครับ ผมกลัวเปลี่ยนแล้วเจ๊งอีกรอบ เสียค่า PS ฟรีเลย =="

ถ้าให้ช่างดู ให้ช่างร้านไหนดีครับ ใครพอจะแนะนำได้บ้าง

หรือถ้าผมอยากได้ PS ดีๆ กะ เคสดีๆ ผมไปซื้อที่ เจได หรือ ทีเค แล้วขอให้เค้าช่วยประกอบของให้ผมเข้ากะ เคสกะพาวเวอร์ใหม่ เค้าจะทำให้มั้ยครับ

หรือผมควรชำแหละอุปกรณ์ขาย ไปซื้อใหม่ดีเนี่ย ตอนนี้มันทำเอาผม process ภาพ RAW จากกล้องใหม่ไม่ค่อยไหวด้วย กำลังคิดจะรอ USB 3, SATA3, Wireless USB ==" สงสัยรอไม่ไหวแหง

ใช้คุ้มแล้วละครับ

PSU เป็นตัวที่สำคัญ ทางที่ดี ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

Comment

ถ้า ps เจ๊ง ก็ต้องซื้อ power supply อยู่ดีครับ
      ซื้อ ps มา ไม่ต้องเสียบผ่าน ups ครับ ถ้า ups เจ๊งด้วย

หรือ ถ้าไม่แน่ใจว่า ps เจ๊งหรือเปล่า ก็ ยืมคนอื่นมาลอง test ดูครับ ถ้าเจ๊ง ก็ซื้อใหม่ไปเลย

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

Comment

ไหง Enermax ตู้ม -*- แต่Enermax มันไม่พวงอย่างอื่นไปด้วยหรอกมั่ง เห็นบอกว่ามีระบบป้องกันไรซักอย่าง

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
            ใช้คุ้มแล้วละครับ

PSU เป็นตัวที่สำคัญ ทางที่ดี ซื้อใหม่ดีกว่าครับ
            ขอบคุณครับ ซื้อใหม่มาเรียบร้อยแล้ว เจ๊งแต่ Power โล่งใจ เฮ้อ

Originally posted by smilesquar View Post
            ถ้า ps เจ๊ง ก็ต้องซื้อ power supply อยู่ดีครับ
            ซื้อ ps มา ไม่ต้องเสียบผ่าน ups ครับ ถ้า ups เจ๊งด้วย

หรือ ถ้าไม่แน่ใจว่า ps เจ๊งหรือเปล่า ก็ ยืมคนอื่นมาลอง test ดูครับ ถ้าเจ๊ง ก็ซื้อใหม่ไปเลย
            UPS ฟิวส์ขาดครับ สะเพร่ามากเลยผม มาดูเป็นอย่างสุดท้าย หลังจากสังหรณ์ใจแปลกๆ

Originally posted by TWK. View Post
            ยืนใว้อาลัย 1 นาที
            ผมเศร้าไปหลายวันเลย T_T

Originally posted by johnxe View Post
            ไหง Enermax ตู้ม -*- แต่Enermax มันไม่พวงอย่างอื่นไปด้วยหรอกมั่ง เห็นบอกว่ามีระบบป้องกันไรซักอย่าง
            ผมก็ไม่อยากเชื่อครับ ตอนนี้ทิ้ง Enermax ไว้ที่ TK แล้วครับ

สรุปคือ วันนี้ผมไปที่ TK ครับ
            พี่เจ้าของร้าน ช่วยเหลือเป็นอย่างดี ให้ช่างเทสให้

สุดท้าย ใช้ Power Supply ตัวอื่นแล้วเปิดขึ้น ใจชื้นละ
            HDD ที่ถอดเก็บไว้ ก็คงไม่เป็นไร แล้วก็จริงยังว่า นี่กลับบ้านมาประกอบ HDD ใช้ได้แล้ว

เลยอุดหนุน TT Tough Power 470 W กับ TT V9 แล้วก็ซื้อ TT BlacXa กลับมาอีกตัว

ขอบคุณทุกท่านคร้าบ

ขอให้ทุกชิ้น อยู่ด้วยกันกะผมนานๆ จนกว่าจะมีเงินซื้อใหม่ด้วยเทอญญญญญญญญญ

ป.ล. TK ไม่คิดค่า Service ผมเลยแม้แต่บาทเดียวครับ

ถ้าผมซื้อคอมฯใหม่ ซื้อร้านนี่แน่นอน
            Last edited by Denon; 17 May 2009, 17:12:38. Reason: เพิ่มเติม ป.ล. ครับ

Comment

TK ไม่ผิดหวังแน่นอน

Comment

TK ช่วยคุณได้ อิอิ ว่าแต่ตอนมันระเบิดดังมากไหมครับ

Comment

เพิ่งโดนมาเดือนที่แล้ว ทำเอาผมขายทั้งเครื่องไม่ได้เลย...

PSU Enermax เหมือนกันซะด้วย ของผมทุกอย่างยังอยู่ดีครับ แค่PSUพัง กับ UPS พัง อุปกรณ์ทุกอย่างที่เหลือใช้ได้ 100% ตอนนี้แยกชิ้นขายไปแล้ว แต่เก็บ HDDไว้

ลองเช็คดูนะครับ ถ้าPower Supply ยังไม่พัง ก็ไม่ต้องต่อUPSหรอกครับ
                  แต่ถ้าพัง ถ้าท่านยังอยากใช้เครื่องเก่าอยู่ ยังไงก็หาPSUมาใช้สำรองก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าจะอัพอยู่แล้ว ก็ขายแยกชิ้นไปเลย (ราคาตกชะมัด T^T)

Comment

Originally posted by jobzaa View Post
                    TK ช่วยคุณได้ อิอิ ว่าแต่ตอนมันระเบิดดังมากไหมครับ
                    แอบเสียวละสิ

Comment

โชคดีนะที่เป็น Enermax ถึงตายก็ไม่พาเพื่อนไปด้วย ความรับผิดชอบสูงจริงๆ

Comment

corsair vx450w ดีออก ทำไม ไม่มีคนใช้กันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

นึกว่าเครื่องเล่นเกมส์ Play Station ซะอีก
                          ขออภัยที่นอกเรื่องครับ

Comment

Originally posted by narastaya9 View Post
                            TK ไม่ผิดหวังแน่นอน
                            ช่ายครับ ไม่ผิดหวังจริงๆ แต่ซวย เคสใหม่ไม่มีปุ่ม RESET ครับ =="
                            ติดตามได้ที่นี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=476805

Originally posted by jobzaa View Post
                            ตอนมันระเบิด มันดัง ตุ้บบบบ ครับ... ไม่ไม่ได้ตู้ม นะครับ =="
                            คล้ายๆกับอะไรหนักๆตกพื้นอะครับ

Originally posted by Beaver_XT View Post
                            เพิ่งโดนมาเดือนที่แล้ว ทำเอาผมขายทั้งเครื่องไม่ได้เลย...

PSU Enermax เหมือนกันซะด้วย ของผมทุกอย่างยังอยู่ดีครับ แค่PSUพัง กับ UPS พัง อุปกรณ์ทุกอย่างที่เหลือใช้ได้ 100% ตอนนี้แยกชิ้นขายไปแล้ว แต่เก็บ HDDไว้

ลองเช็คดูนะครับ ถ้าPower Supply ยังไม่พัง ก็ไม่ต้องต่อUPSหรอกครับ
                            แต่ถ้าพัง ถ้าท่านยังอยากใช้เครื่องเก่าอยู่ ยังไงก็หาPSUมาใช้สำรองก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าจะอัพอยู่แล้ว ก็ขายแยกชิ้นไปเลย (ราคาตกชะมัด T^T)
                            เพื่อนร่วมชะตากรรม T_T

ของผม UPS แค่ฟิวส์ขาดครับ ตอนแรกก็อาการแหม่งๆ สุดท้าย เฉลียวใจ ลองแกะเปลี่ยนดู ตอนนี้กลับสู่สภาพเดิมแล้ว ~~

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
                            โชคดีนะที่เป็น Enermax ถึงตายก็ไม่พาเพื่อนไปด้วย ความรับผิดชอบสูงจริงๆ
                            ช่ายครับ ตอนแรก ผมนึกว่า มันจะพาเพื่อนไปด้วยเหมือนกัน นี่ยอมเสียสละเพื่อเพื่อน T_T

Originally posted by arokaza View Post
                            corsair vx450w ดีออก ทำไม ไม่มีคนใช้กันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
                            ที่ร้านเค้าแนะนำ TT หนะครับ ^^

Originally posted by P5W View Post
                            นึกว่าเครื่องเล่นเกมส์ Play Station ซะอีก
                            ขออภัยที่นอกเรื่องครับ
                            ขออภัยที่ใช้ตัวย่อสับสนครับ ^^

Comment

Enermax ใช้อยู่ด้วย เสียว ~!! แต่ไว้ใจ Enwemax ครับจ่ายไฟนิ่งดี

Comment

Working...
                              X