Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง อาการอุปกรณ์เสีย ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง อาการอุปกรณ์เสีย ครับ

คือ พอผม restart คอม แล้วก่อนจะเข้าหน้าวินโดวส์(หน้า welcome screen) มันค้างจอเป็นสีดำ เมาส์จากลูกศร สักพักเปลี่ยนเป็น นาฬิกาทราย แล้วสักพักไฟจอ ก็กระพริบ กดปุ่มอะไรไม่ได้เลย กดปุ่ม caplock numlock มีอาการ delay อย่างมาก ต้องปิดเครื่องไม่ก็รีเครื่องอย่างเดียวเลย อาการนี้เป็นทุกครั้งที่ restart เครื่อง ถ้าเข้า safe mode ก็เข้าได้ครับ ทำงานได้ปกติ Enable VGAmode ก็เข้าได้ แต่ปรับขนาด resolution ไม่ได้เลย ปรับปุ๊บจอกระพริบทันที แล้วก็ค้างไปเลย อาการเดียวกับอาการด้านบนครับ

อาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ปล.ผมคิดว่า น่าจะเกิดจาก แรมของการ์ดจอ เสียใช่หรือไม่ครับ

ดัน ดัน

Comment

ถ้าใช้ safe mode ได้แสดงว่า ไม่ได้เป็นที่ตัวเครื่อง แต่เป็นไฟล์ของ Windows อาจจะเสีย อาจเป็นพวกไฟล์ไดร์เวอร์
      ลองลง Windows ใหม่ดู ลงแบบ Repair ก็ได้ แล้วลงพวกไดร์เวอร์ใหม่

Comment

ครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
        X