Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ PSU : Delux 500w มาใส่เปิดไม่ได้ติดเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ PSU : Delux 500w มาใส่เปิดไม่ได้ติดเพราะอะไรครับ

พึ่งซื้อมา Delux 500w DLP-34A พอใส่แล้วติดประมาณ 2 วิ แล้วดับตลอดเลยเป็นเพราะอะไรครับ

ใ่ส่กับ Mainboard Asrock ALIVE -NF6G VSTA

แต่รู้สึกว่ารู้เสียบไฟ ที่เมนบอร์ด มันแ่ค่ 20 รู แต่ในตัวเสียบ มี 24 รู เกี่ยวหรือเปล่าครับ

รู้มันหายไปรูนึงด้วยครับ คล้ายๆในรูป

Last edited by mossolo; 15 May 2009, 23:37:14.

รูนั้นไม่มี ปกติครับ

และ20 กับ 24 มีแค่ไหนเสียบแค่นั้นครับ

ที่บอกว่า 2วิดับ แล้วกดเปิด รึเปล่าครับ

Comment

กดเปิดครับ พอเปิดปุ๊บ พัดลมก็ติด ทั้งพัดลม CPU แล้วก็ PSU พอได้แป้บนึงก็ดับ อยู่เงี้ยครับ

แต่ใช้ psu อันเก่าไม่เป็นนะครับ

PSU เน่าหรือเปล่าครับ หรือว่าผมทำอะไรผิด

Comment

เช็คสาย มีอะไรผิดหรือเปล่า
        ถ้าใช้ psu ตัวอื่นไม่เป็นก็อาจจะเป็นที่ psu ที่ซื้อมา

Comment

ผมลองถอดสาย 4 PIN ออก เหลือไว้แต่ 20 PIN พัดลมก็ติดทั้งสองเลยครับ แต่หน้าจอไม่ได้ติด

แต่พอเสียบ 4 PIN เข้าไป ก็เป็นเหมือนเดิม พัดลมหมุนแปบเดียวแล้วก็ดับ

พึ่งซื้อมาด้วย ยังใหม่ๆอยู่เลย เซงเลยครับ

Comment

*-

Comment

Originally posted by mossolo View Post
              ผมลองถอดสาย 4 PIN ออก เหลือไว้แต่ 20 PIN พัดลมก็ติดทั้งสองเลยครับ แต่หน้าจอไม่ได้ติด

แต่พอเสียบ 4 PIN เข้าไป ก็เป็นเหมือนเดิม พัดลมหมุนแปบเดียวแล้วก็ดับ

พึ่งซื้อมาด้วย ยังใหม่ๆอยู่เลย เซงเลยครับ
              แล้วตกลงใส่ 20 เปิดแล้วดับป่าว ยังงง อยู่ว่ามันอาการเดิมหรือ ติดแต่จอไม่ขึ้น
              แล้วซัพพายตัวอื่นเปิดได้ปกติใช่ม่ะครับ

ถ้าอาการนี้ ไดโอดซัพพายซ๊อต เสียแล้ว

Comment

เพิ่งซื้อมาไปเปลี่ยนได้ ครับ..

Comment

Originally posted by yooyuti View Post
                  แล้วตกลงใส่ 20 เปิดแล้วดับป่าว ยังงง อยู่ว่ามันอาการเดิมหรือ ติดแต่จอไม่ขึ้น
                  แล้วซัพพายตัวอื่นเปิดได้ปกติใช่ม่ะครับ

ถ้าอาการนี้ ไดโอดซัพพายซ๊อต เสียแล้ว
                  PSU ตัวอื่นเปิดได้ปกติครับ ใส่แต่ 24 PIN ตัวเดียว ไม่ได้ใส่ 4 Pin ติดแต่พัดลมครับ (จอไม่ขึ้น)

แต่ถ้าใส่ทั้ง 24 Pin และ 4 Pin ติดประมาณ 2 วิ แล้วดับ

-- ตกลงเจ๊งใช่ไหมครับ ซื้อที่เว็บซะด้วยสิ จะเอาไปเปลี่ยนยังไงหล่ะครับ

Comment

เช็คเป็นขั้นตอน ก็ CPU> RAM>VGA เทสที่ละชิ้นเลยครับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
                      เช็คเป็นขั้นตอน ก็ CPU> RAM>VGA เทสที่ละชิ้นเลยครับ

พอดีลองเอา PSU ไปเสียบกับเครื่องอื่น อีก 2 เครื่อง ก็เป็นหมดเลยครับ อาการเดียวกันเลย เปิดได้ 2 วิ ดับ

สงสัยจะพังจริงๆครับ

Comment

งานนี้เปลี่ยนเลยครับ

Comment

เอาไปเควี้ยงร้านครับ

Comment

ติดแล้วดับเลย มันช๊อตครับ
                            ถ้ามันช๊อตที่เครื่องอื่นด้วย ก็เป็นที่ psu เลยครับ สายไฟมันชนกันตรงไหนสักแห่ง

Comment

แย่เลยแบบนี้ ซื้อที่ Thanni ด้วย แล้วจะเอาไปเครมยังไงดีหล่ะครับ

Comment

Working...
                              X