Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 ผมมานร้อนเกินไปมีวิธีเเก้ง่ายๆยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 ผมมานร้อนเกินไปมีวิธีเเก้ง่ายๆยังไงดีครับ

P4 2.4 ร้อนประมาณ 80 C จะเเก้วิธีง่ายๆให้มันเย็นลงทำไงดีครับ น้ำจะเดือดเเล้ว - -

ลองทาซีลีโคนใหม่ดู
    ลองเคาะฝุ่นออก
    ลองปรับปรุงระบบไหลเวียนอากาศของเคสดุครับ

Comment

ร้อนจัง

Comment

ตอนนี้ไม่ไหวหรอกคับ เนื่องจากสภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยในการลดความร้อนซักเท่าไหร่

Comment

ใจเย็นๆครับ ตอนนี้ถือแก้วน้ำไปเดินเล่นนอกบ้านก็เดือดเหมือนกัน
          ไม่งั้นคงต้องเล่นน้ำแล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม 80 นี่ก็โหดจริงแฮะ
          เปิดฝาเคส 2 ด้าน แล้วเอาพัดลมอัดเลยครับ(อ้อเปิดแอร์ด้วยนะ)
          แล้วก็ดูสายไฟ(โดยเฉพาะสายแพ)อย่าให้มันบังทางลมนะ

Comment

ซื้อพัดลมซิงค์ใหม่แบบนี้อ่ะไปดูเอา
            http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=46301

Comment

ง่ายมากๆครับ
              ลองปิดเครื่องดูครับ รับรอง temp ลงแน่ๆ

ล้อเล่นนะครับ
              ยังไงลองทาซิลิโคนใหม่นะครับ
              แล้วขยับ sink ให้แน่นๆครับ
              แล้วเปิดฝา case ครับ

Comment

ร้อนแรงมั้ง 555
                ถอดออกมา ทาซิลโคลนใหม่ เพื่อซิงค์แนบไม่สนิทดี

Comment

ลองเปลี่ยนซิ้งค์เป็น Zalman 9500 LED แบบของท่าเดี่ยว TWKสิครับ เย็นจับใจ

Comment

Originally posted by AMD View Post
                    ลองเปลี่ยนซิ้งค์เป็น Zalman 9500 LED แบบของท่าเดี่ยว TWKสิครับ เย็นจับใจ
                    555
                    CPU P4 630 อุณภูมิ 20-25c หิหิหิ (เย็นทั้งเครื่องเลย)
                    1.ZALMAN 9500LED
                    2.ห้องแอร์เปิดสุด ๆ 15c หุหุหุ
                    3.พัดลม 21" เป่าจ่อ ๆ 555
                    * รับรองเย็นเป็นน้ำ ไม่เย็นให้มันรู้ไป*

Comment

ขอบคุณทุก rep ครับ ตอนนี้ cpu ผมได้ไปสู่สวรรค์เเล้ว บูทเครื่องได้ไม่ถึง1-2นาทีดับ เพราะ
                      ว่าได้ทะลุ 85 C ตามที่ตั้งไว้เเล้ว - -

เด๋วว่างๆว่าจะไปให้ร้านทำเเละ เเกะพัดลมไม่ออก - - กลัวพัง

T_T เศร้า

Comment

ง่ายๆๆ เเค่งัดขึ้น เเล้วดึงออก

Comment

Originally posted by เฉพาะกิจของผมครับ View Post
                          ขอบคุณทุก rep ครับ ตอนนี้ cpu ผมได้ไปสู่สวรรค์เเล้ว บูทเครื่องได้ไม่ถึง1-2นาทีดับ เพราะ
                          ว่าได้ทะลุ 85 C ตามที่ตั้งไว้เเล้ว - -

เด๋วว่างๆว่าจะไปให้ร้านทำเเละ เเกะพัดลมไม่ออก - - กลัวพัง

T_T เศร้า
                          เดี๋ยวครับ อาจจะยังไม่เสียครับ อาการนั้นมันน่าจะเป็นที่Power Supply เริ่มเดี้ยงครับ

ข้อแนะนำ
                          ลองหาPSUที่เป็นwatt แท้มาเปลี่ยน
                          แล้วถอดซิ้งค์มาปัดฝุ่นทำความสะอาด
                          เอากระดาษทิชชู่เช็ดซิลิโคนที่ติดกับCPU
                          ซื้อซิลิโคนที่มีส่วนผสมของเงินแท้ เช่นยี่ห้อMX-1หรือArctic Silver5 ราคาหลอดละ 350บาทมาทาครับ
                          แล้วประกบซิ้งค์

แค่นี้ก็ลดได้เยอะแล้วครับ จาก 85องศา อาจจะเหลือ 60องศา
                          และถ้าซื้อซิ้งค์ดีๆมาใช้ก็อาจลดได้อีก 20องศาครับ

Comment

Originally posted by เฉพาะกิจของผมครับ View Post

T_T เศร้า
                            หืม ลองปล่อย มันซัก ชั่วโม-2ชั่วโมง ดูนะ

มันอารมณ์ร้อนอยู่ปล่อยให้อารมณ์เย็นแล้วเปิดดูเผื่อจะหาย อิอิ

Comment

ตอนนี้ถอดพัดลมออกเเล้วครับไม่ทราบว่าซิลิโคนจะทาลักษณะๆไหนดีครับ
                              ใครพอมีรูปประกอบมะฮะ ขอบคุงจ้า จะได้ออกไปซื้อมาทำเลยอิอิ

Comment

Working...
                              X