Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อเท็จจริง กับ HD4770 CF

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมคนนึงละที่ใช้ HD4770 คนแรกๆของเวบก็ว่าได้

เอารีวิวมาให้ดูก็แล้ว อธิบายให้ฟังก็แล้ว ไม่มีใครเชื่อ

จนขี้เกียจจะมาตอบแล้วว่า HD4770 แรงกว่า HD4850 GTS250 9800GTX+ ยังไง

มันมาเป็น GDDR5 แบบ 40nm นั่นแหละเป็นเหตผลที่ทำให้มันแซงตัวเก่าๆได้อย่างไม่ยากเลย

จะพูดให้ถูกคือ amd พยายามแล้วที่จะจำกัดความแรงไม่ให้แซงรุ่นเก่า แต่สำหรับชาว Overclock แล้ว การจะข้ามกำแพงนั่นมันง่ายนิดเดียว และ 4770 ก็ง่ายเหลือเกินที่จะทำแบบได้แบบไม่ต้องออกแรงมากนัก

เพราะพูดไปก็หาว่าโม้ เป็นไปไม่ได้ ถูกกว่าจะดีกว่าได้ยังไง บลาๆๆๆ

บางคนเคยใช้แค่แตะๆ หรือไม่ก็จับมา CF แล้วเจอปัญหา GPU - recover ก็หาว่า การ CF ไม่สเถียรบ้างละ (ทั้งๆที่การ CF นั้นหากการ์ดตัวใดตัวนึงมีปัญหา มันก็ทำให้ CF มีปัญหาไปด้วย ก็ไม่เช็คซะก่อน) ก็โทษว่า 4770CF มันห่วย สู้ซื้อการ์ดแรงๆตัวเดียวดีกว่า

ผมถามจริงๆ ถ้าการ์ดมันห่วยจริง ทำไมคนเดินหาซื้อกันไมไ่ด้ ของหมดยกห้าง ?

ถ้ามันห่วยจริง ทำไมผลเทส(จากเกม) ทุกแขนง สื่อนอก สื่อในประเทศ มี review การทดสอบจากเกมจริงๆตั้งหลายเกม ก็ชนะหมด

สื่อไทย ทางเว้บ ocz ก็ทำรีวิวให้เห็นแล้วว่าชนะเกือบหมดเช่นกัน ก็ยังมีคนไม่เชื่อ

พอมีคนออกมาโพสคะแนนจริงๆ จากการใช้งานจริงๆ โดยคนไทยจริงๆ ก็ยังไม่เชื่ออีก

แล้วจะเอายังไงถึงจะเชื่อ ?? ก็ไปซื้อมาลองเองดิ

ถ้ามันไม่ดีจริง ทำไมไม่เห็นเคยมีคนเอามาตั้งขายมือสองถูกๆซักคน ตั้งเท่าราคามือ 1 ยังแย่งกันหัวแทบแตก

ในขณะที่ GTS250 HD4850 ลดแล้วลดอีกก็ยังขายไม่ออก

เลิกสงสัยในความแรงเหอะครับ HD4770 มันแรงเว่อจริงๆ ผมนี่แหละใช้เองมากะมือ ลองมากะตัว OC @ 830/1110 ที่ขายไปก็เพราะซื้อมาเล่น มี Quadro FX4600 อยู่แล้วและก็ต้องใช้ทำงาน เลยไมไ่ด้เก็บ 4770 ไว้ แต่ถ้าจะซื้อใหม่ผมก็แนะนำแค่ 4770 เท่านั้นแหละชั่วโมงนี้ ซื้ออะไรก็ไม่ึคุ้มหรอกนอกจากตัวนี้
    Last edited by Inspiral; 17 May 2009, 14:26:36.

Comment

แฮะ? แต่E8400 ผมเล่นที่ 490*8 กับ4770 870/900 รู้สึกได้แค่49xxx กับ Vista Ultimate SP1 นะ เง๊อ น้อยจัง ยังไม่ได้ลองกับXP ลงไว้2OS แต่ขี้เกียจมานั่งคล๊อกอีกอัน เล่นบนVista นี่แหละ
      ลองอัดmem ซัก 1000 นึงดิ่พี่ คะแนนขึ้น4พันได้

Comment

สรุปคือ ราคา กับ ความแรง มันจับต้องได้แบบ ไม่ต้องคิดมากนัก

หลักง่ายๆ supply - demand แค่นั้นแหล่ะ ไม่ต้องอธิบายให้มากความครับ

คล้ายๆตอน Forza 8800gt ขายตัวละ 4000 ตอนนั้นแหล่ะครับ ก็ไม่มีใครเชื่อ หาว่าโม้ไป

คิดมาก็เปลืองเปล่าๆครับ เลือกแล้วก็ใช้มันไปให้เกิดประโยชน์สูงสุดดีกว่า

การ์ดเพื่อความบันเทิง ราคาถูกๆเค้าทำมาขายก็ น่ายินดีครับ คนไม่ค่อยมีทุนมาก จะได้แรงกันถ้วนหน้าครับ ถือเป็นเรื่องที่ดี
        Last edited by Leim; 17 May 2009, 14:46:03.

Comment

บอกได้คำเดียวว่า ลองใช้เองดีกว่าครับ
          เคยเห็นมีคนนึงบอก 4830 OC แล้ว แรงเท่าๆ 4770 OC เหอๆซึ่งความจริงแล้ว 4830 มันห่วยกว่า 4850
          GTS250 ซะอีก

Comment

Originally posted by Baldr View Post
            บอกได้คำเดียวว่า ลองใช้เองดีกว่าครับ
            เคยเห็นมีคนนึงบอก 4830 OC แล้ว แรงเท่าๆ 4770 OC เหอๆซึ่งความจริงแล้ว 4830 มันห่วยกว่า 4850
            GTS250 ซะอีก
            ผมนี่แหละคับทีบอก และผมก็เทสเองจากการใช้่เอง มีผลเทส มีรูปประกอบ มีผลคะแนนจากการใช้งานในเกมจริงๆ

ให้ดูเปรียบเทียบกันเห็นๆ

ว่า 4830 ตัวที่ผมมี OC แล้วมันได้เท่าๆกันกับ 4770 OC

ไม่เหมือนคนบางคนที่ปากบอกใช้ๆแต่ไม่เคยเห็นเอามาลงให้ดู เหอๆ ดีแต่วิจารณ์

Comment

ผมไม่เชื่อผลเทสเว็บนอกคับแต่เว็บOCZนี้ผมเชื่อเว็บนอกบางทีมีเมาๆ
              ให้เห็นบ่อยไปโดยเฉพาะลุงต้อม

Comment

ส่วนตัวนะคิดว่า ราคามันบ่งบอกความแรงอ่ะครับ
                ถึงออกมาแพงแต่แรงไม่พอก็ต้องปรับราคาลงเพราะขายไม่ได้
                หรือออกมาราคาถูกแต่ของมันแรง เดี๋ยวเดียวราคาก็ขึ้น
                รอดู4770 กะ GTS250 ในอีก 2-3 เดือนจากนี้ดิครับ แล้วจาพบสัจจะธรรมแห่งการค้าขาย

Comment

XFX GF295

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                    ผมนี่แหละคับทีบอก และผมก็เทสเองจากการใช้่เอง มีผลเทส มีรูปประกอบ มีผลคะแนนจากการใช้งานในเกมจริงๆ

ให้ดูเปรียบเทียบกันเห็นๆ

ว่า 4830 ตัวที่ผมมี OC แล้วมันได้เท่าๆกันกับ 4770 OC

ไม่เหมือนคนบางคนที่ปากบอกใช้ๆแต่ไม่เคยเห็นเอามาลงให้ดู เหอๆ ดีแต่วิจารณ์
                    ไม่ได้บอกเลยนะ ว่าคนพูดคือใคร อย่าสำคัญตัวผิดสิครับ ผมก็ดูจากหลายๆที่ 4830 OC พอๆ กับ 4770 OC แต่ 4850 GTS250 9800GTX+ กลับแรงน้อยกว่า ซึ่งมันแปลกแบบสุดๆ ไม่ขอพูดอะไรต่อละกัน
                    (คนเราไม่จำเป็นต้องมาอวดว่ามีนี่ครับ ซื้อการ์ดมาต้องมาบอกหรอ โอยผมซื้อ 4770 มา CFX เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู (ไม่ใช่เรื่อง) อันนี้ผมพูดลอยๆนะครับ) ใช้อะไรก็ใช้ไปเหอะครับ การ์ดแต่ละตัวมันก็มีดีของมันเอง ผมละเป็นคนนึงต่อให้การ์ดแรงยังไง ถ้ามันไม่ชอบก็ไม่ซื้อครับ แต่ก็ยอมรับว่า 4770 แรงคุ้มราคาตอนนี้
                    Last edited by Baldr; 17 May 2009, 17:21:45.

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                      ส่วนตัวนะคิดว่า ราคามันบ่งบอกความแรงอ่ะครับ
                      ถึงออกมาแพงแต่แรงไม่พอก็ต้องปรับราคาลงเพราะขายไม่ได้
                      หรือออกมาราคาถูกแต่ของมันแรง เดี๋ยวเดียวราคาก็ขึ้น
                      รอดู4770 กะ GTS250 ในอีก 2-3 เดือนจากนี้ดิครับ แล้วจาพบสัจจะธรรมแห่งการค้าขาย
                      ผมว่าคงไม่ขึ้นหรอกนอกจากร้านมันขึ้นเองเนื่องจากของขายดีมาก ของขาด แต่คนอยากได้เยอะ
                      ถ้าจะขึ้นน่าจะเป็นตัวnon-ref +OC น่ะครับ แต่ไม่ใช่ตัวrefแน่ๆ

Comment

^
                        ููู ^^
                        ^^^
                        อืมๆ ดูกันต่อไป

Comment

จากการที่มัน 128bit ผมว่ามันจะไปแพ้พวก 98gtx ที่ความละเอียด 1600+น่ะสิ

ถ้าใครใช้จอไม่เกิน 1280 ผมว่า 4770เป็นตัวเลือกที่เข้าม่ามาก ณ นาทีนี้

Comment

ใช้ให้คุ้ม จบ

Comment

เข้ามาชม ความแรง ไม่ได้หนีกับมาหรอก เพียงแต่ตอนนี้ราคามันคุ้มมากกว่านะ HD4770 ไม่ว่าจะเป็น 4830 GF9800GT ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายไรคิดว่านะ แต่ราคามันต่างกันจริงๆ คือเงินในกระเป๋าเหลือ

Comment

http://overclockzone.com/zolkorn/yea...est/index.html

จากหัวข้อกระทู้นะครับ ให้คนที่มันถามเอาลิงก์นี้ไปดู รีวิวดีขนาดนี้แล้วยังไม่เข้าใจก็ไม่รู้แล้วครับ

ปล. ผมว่าน่าจะเชื่อรีวิวมากกว่า คนที่ชื่อว่า "บางคนบอกว่า" นะครับ

Comment

Working...
                                X