Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม PowerDVD 9 ภาพมันเร็วๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม PowerDVD 9 ภาพมันเร็วๆครับ

เพิ่งลง PowerDVD 9 ครับ ดู starwar แต่ทำภาพมันดูเร็วๆ ยังไงไม่รู้ แต่เสียงอะไรก็ตรงกับภาพดี

เราก็คิดว่านึกไปเอง เลยลองดูกับ KMPlayer ปกติดีครับ ภาพไม่เร็วเหมือน PowerDVD 9 ครับ

ดูใน Windows Media Player ก็ปกติดี ผมก็เลยสรุปว่า PowerDVD 9 ที่เป็นครับ

ผมก็ไม่ได้ปรับอะไรตรงไหนเลยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ ท่านที่ทราบโปรดบอกวิธีแก้ให้หน่อย

ครับ

อยากใช้ PowerDVD 9 ครับเพราะว่ามัน ชัดดีเหมือนกัน หรือท่านทีมีโปรแกรมดูหนัง ชัดๆ เทพๆ

กรุณาแนะนำผมด้วยครับ

ผมลืมบอกไปว่าดู dvd นะครับซีดียังไม่ได้ลอง

ขุดครับ ... ผมก็เจออาการแบบนี้ ตอนนี้เลยเลิกใช้ PowerDVD ไปก่อน

Comment

เปิดฟังก์ชั่น True Theatre หรือ Pure Video หรือเปล่าครับ รู้สึกว่ามันจะไปใช้ตัวการ์ดจอ Nvidia ช่วยประมวลผลหรือยังไงนี่แหละ แล้วก็อัพสเกลหนังให้เท่ากับ res ของจอท่านเอง
      ^
      ^
      ไม่รู้เกิดจากตรงนี้หรือเปล่านะ แต่ทุกโปรแกรมที่สามารถเปิดฟังก์ชั่นพวกนี้ได้เป็นเหมือนกันหมดเลย ทำให้ค่า FPS ของหนังเปลี่ยน สีสดขึ้น ชัดขึ้นด้วย

Comment

^
        ^

ใช่ครับ ที่ดูมันเร็วๆ นั้นให้ความรู้สึกเหมือนกับเราดูไฟล์ bluray(ถูกป่าวหว่า) ครับ ภาพลื่นไหลดุจดั่งสายน้ำไม่ไหลย้อนกลับ

Comment

เอ่อ ผมก็เป็นลองใช้ดูเห็นโปรแกรมมันสวยดี แต่ภาพมันเร็วๆเสียงปกติ เป็นทั้ง VCD DVD ไม่ได้ปรับอะไรเลย
          ลงปุ๊ปก็เปิดเลย ไม่ไหวเลยกลับไปใช้ 6 เหมือนเดิม

Comment

ผมลองเซ็ทดู ไปที่ setting เลือก tab video ตรง true theater effect เอาเครื่องหมายถูกหน้า auto adjustment ออก ทีนี้ภาพก็จะเป็นปกติ

สงสัยจะทำให้ภาพมันลื่นๆเหมือนพวก hi-def แน่เลย

Comment

มันเป็นโหมดเพิ่ม fream rate ครับ โดยปกติทั่วไปหนังธรรมดา Frame per sec จะอยู่ที่ประมาณ 23.9ภาพต่อวินาทีครับ แต่ถ้ามีฟังก์ชั่นนี้อาจจะเพิ่ม Fps เป็นการสร้างเฟรมซ้อนขึ้นมา อาจจะสูงถึง 50หรือ100 เฟรมต่อวินาที ซึ่งผลทีได้จะทำให้ภาพดู smooth ขึ้นครับ
              TV ผม philips 5403 ก็มีฟังก์ชั่นนี้ครับ ดูหนัง DVD ธรรมดาก็ได้ภาพแบบนั้น ถ้ารู็ว่ามีโปรแกรมแบบนี้ไม่น่าเสียเงินซื้อมาเลยครับ แต่คนพัฒนาแนวคิดนี้เริ่มต้นจาก philips ครับ ตอนนี้ TV หลายๆยี่ห้อก็ทำชื่อต่างๆนาๆเช่น sony เรียก motion flow LGเรียก true motion philips เรียก HD natural motion ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณนี้อะคับ

Comment

Working...
              X