ที่บ้านใช้ adsl 1 mbของ ToT เร้าเตอร์แบบ all-in-one ของ d-link ผมปกติจะไม่ตั้งค่าใดๆของ IP ตามรูปครับ พอเปิดโน๊ตบุ๊คขึ้นมาก็ใช้ได้ทันทีเลยไม่ต้องทำอะไรอีก [IMG][/IMG]
รูขแรก

แต่พอเอาโน๊ตบุ๊คไปใช้ที่ทำงาน ช่างก็ตั้งค่า IP ให้ใหม่ตามรูปครับ
[IMG][/IMG]
[IMG][/IMG]
[IMG][/IMG]
[IMG][/IMG]

แต่เมื่อกลับมาบ้านผมจะใช้เน็ตก็เลือกลบค่า IP ของที่ทำงานแล้วใช้ obtian Auto แบบรูปแรกแล้วทำไมยังเข้าเน็ตไม่ได้อยู่ดีครับ มันจะขึ้นแบบนี้ตลอด รบกวนช่วยสอนแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
[IMG][/IMG]