Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามวิธีเ้ข้าหัว mini to rca ด้วยสาย cat 5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามวิธีเ้ข้าหัว mini to rca ด้วยสาย cat 5

เห็นสาย lan เหลือระหว่างที่ยังไม่มีเงินเปลี่ยนสายสัญญาณ เอาของเหลือมาทำก่อน ติดที่ว่าผมเข้าหัวไม่เป็นครับ พอจะบัดกรีเป็นบ้างนิดหน่อย

สาย lan cat 5e จะมีสายข้างใน 8 เส้นอะครับ ผมว่าจะถักครับ ปลาย mini ต้องรวบ เป็น 2 เส้น เส้นหนึ่งมีใส่สายแลน 4 เส้น เข้า บวก ลบ แล้ว แล้วด้าน rca จะมีซ้าย ขวา จะแบ่งยังไงครับ

แบ่งให้เท่ากันก็พอแล้วครับ

Comment

สมมุติว่าด้าน mini ผม แบ่ง ส้ม เขียว น้ำเงิน น้ำตาล เป็นเส้นหนึ่งเป็นบวก ที่เหลือสาย ขาวคาดสี 4 เส้น เป็นอีกเส้นเป็นลบ แต่พอด้าน RCA จะต้องแบ่งเป็น สีเส้นใช่ไหมครับ คราวนี้เอาเอาไรคู่อะไร ไปต่อซ้าย หรือ ขวา ยังไงครับ

Comment

หัว mini ท้ายมันเล็กรวมหลายๆเส้นจะยัดไม่เข้า
        ผมทำแบบนี้
        ส้ม-ส้มขาว เป็นลบ ทำมา 2เส้น
        เขียว-เขียวขาว เป็นบวก 1 เส้น
        น้ำเงิน-น้ำเงินขาว เป็นบวก 1เส้น
        ขั้นแรกเข้าหัวด้าน mini ก่อน โดยเอาส้ม-ส้มขาว ทั้ง 2เส้นรวมกัน เชื่อม อันกลางที่เป็นขั่วลบของ mini
        แล้วที่หัวmini จะมีอีก 2ขั่ว คือ ซ้ายกะ ขวา ก้อเอา เขียว+เขียวขาวเข้าข้างนึง น้ำเงิน-น้ำเงินขาวเข้าอีกข้าง เป็นอันเสร็จฝั่ง mini ท่านก้อ ถักก่อน
        เสร็จแล้วก้อมา ฝั่ง RCA
        ก้อแยก สาย เขียว-เขียวขาว+ส้ม-ส้มขาว / น้ำเงิน-น้ำเงินขาว+ส้ม-ส้มขาว เป็น ซ้ายกะ ขวา
        ที่หัว RCA จะมี 2ขั้ว ก้อเอา ส้ม-ส้มขาวเข้าลบ เขียว-เขียวขาวเข้าบวก อีกฝั่งก้อทำเหมือนกัน
        จบ ถ้าอ่านไม่งง ก้อคงทำได้ ฮ่า ฮ่า
        ผมเองก้อใช้ สายแลนทั้งชุด
        Last edited by nightno1; 16 May 2009, 21:30:47.

Comment

เสียงเป็นยังไงมั่ง ครับ สาย แลน แบบนี้ จะลองทำบ้าง

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
            หัว mini ท้ายมันเล็กรวมหลายๆเส้นจะยัดไม่เข้า
            ผมทำแบบนี้
            ส้ม-ส้มขาว เป็นลบ ทำมา 2เส้น หมายถึง ส้ม-ส้มขาว กับ น้ำตาล-น้ำตาลขาวใช่ไหมครับ ซึ่งลบนี้หมายถึงกราวด์ถูกต้องไหมครับ 2 เส้นนี้ทำหน้าที่กราวด์ทั้ง mini และ RCA ใช่ปะครับ
            เขียว-เขียวขาว เป็นบวก 1 เส้น
            น้ำเงิน-น้ำเงินขาว เป็นบวก 1เส้น
            ขั้นแรกเข้าหัวด้าน mini ก่อน โดยเอาส้ม-ส้มขาว ทั้ง 2เส้นรวมกัน เชื่อม อันกลางที่เป็นขั่วลบของ mini
            แล้วที่หัวmini จะมีอีก 2ขั่ว คือ ซ้ายกะ ขวา ก้อเอา เขียว+เขียวขาวเข้าข้างนึง น้ำเงิน-น้ำเงินขาวเข้าอีกข้าง เป็นอันเสร็จฝั่ง mini ท่านก้อ ถักก่อน
            เสร็จแล้วก้อมา ฝั่ง RCA
            ก้อแยก สาย เขียว-เขียวขาว+ส้ม-ส้มขาว / น้ำเงิน-น้ำเงินขาว+ส้ม-ส้มขาว เป็น ซ้ายกะ ขวา
            ที่หัว RCA จะมี 2ขั้ว ก้อเอา ส้ม-ส้มขาวเข้าลบ เขียว-เขียวขาวเข้าบวก อีกฝั่งก้อทำเหมือนกัน
            จบ ถ้าอ่านไม่งง ก้อคงทำได้ ฮ่า ฮ่า
            ผมเองก้อใช้ สายแลนทั้งชุด
            ขอบคุณมากครับ

บังเอิญไปเจอรูปมาน่าจะคล้ายที่ท่านอธิบาย แต่ผมขอแทน สาย lan ต่างๆแบบนี้
            น้ำเงิน กับ เขียวในรูป = ส้ม+ส้มขาว กับ น้ำตาล+น้ำตาลขาว
            แดงในรูป = เขียว+เขียวขาว
            เทาในรูป = น้ำเงิน+น้ำเงินขาว
            อย่างนี้ถูกไหมครับ
            Last edited by UnderoatZ; 17 May 2009, 11:37:01.

Comment

ตามรูปที่ท่านหาม่เลย แล้วแต่ท่านจะใช้สายสีอะไร

Comment

รูปแบบที่ว่าใช้กะสายmini to miniได้เหมือนกันไหมครับ ที่ต่อเข้ากับminiอะครับ

ช่วยชี้แนะทีครับ

Comment

mini to mini ก็สองด้านเหมือนกันเลยครับ

Comment

หัวมินิหาซื้อได้ที่ไหนครับ ปอกหุ้มตัว Y ด้วยมีขายที่ไหน

Comment

Originally posted by nut_kkk View Post
                      หัวมินิหาซื้อได้ที่ไหนครับ ปอกหุ้มตัว Y ด้วยมีขายที่ไหน
                      พวกหัวซื้อบ้านหม้อ หรือ NPE
                      ปลอกหุ้มผมรับมาจากคุณพจ ครับเห็นเค้าบอกไม่มีขายในไทย เค้าสั่งมาจากนอก

Comment

-สายแลน cat5e ใช้แทนสายลำโพงได้เลยไหมครับ แล้วต้องถักไหม(ถักยังไงครับ ถักไม่เป็นเลย)
                        -ปลอกสายลำโพง จำเป็นต้องมีไหมหรือแค่สวยงามครับ

Comment

Originally posted by toro View Post
                          -สายแลน cat5e ใช้แทนสายลำโพงได้เลยไหมครับ แล้วต้องถักไหม(ถักยังไงครับ ถักไม่เป็นเลย)
                          -ปลอกสายลำโพง จำเป็นต้องมีไหมหรือแค่สวยงามครับ
                          -ได้ครับ ถักไม่ถักก็ได้ครับ แต่สายมันตีเกลียวอยู่ข้างในแล้ว บางคนก็ไม่ถัก และไม่ปลอกสาย เช่นสายลำโพงเพราะมันยาวกว่าจะถักได้เล่นเอาแย่ หรือที่เดินสายลำโพงในรถ
                          - ที่ต้องปลอกเพราัะจะเอามาถักครับ ลองหาข้อมูลในเว็บไทย หลายๆที่ มันคือการประยุกต์เอามาใช้ไม่มีแบบฉบับตายตัวครับ

ถักไม่ถัก ต่างกันยังไงไม่ทราบนะครับ เท่าที่ลองอ่านมา บางคนบอกว่าสายถักจะทำให้เบสเป็นลูก จริงเท็จไม่ทราบนะครับ แต่เท่าที่ผมฟังดูที่ถักนี้ เบสมันสั้นกระชับขึ้นครับ ไม่บวม แต่ไม่รู้ว่าเีกี่ยวกับการถักหรือเปล่า เพราะไม่ได้ลองกับสายที่ไ่ม่ถักขี้เกียจเข้าหัว

Comment

จะดีกว่าสายที่ติดมากับ A500L ไหมหนอ

Comment

แล้วปลายสายต้องบัดกรีไหมครับ

Comment

Working...
                              X