Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดูnootbook HP บางรุ่นทำไมบอร์ดเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดูnootbook HP บางรุ่นทำไมบอร์ดเสีย

พอดีไปเจอมาเลยเอามาให้ดูกันครับ ตามลิ้งค์เลย

http://www.youtube.com/watch?v=p1xgS...layer_embedded

การ์ดจอร้อนๆ หนาวๆ จาก nVidia + การออกแบบระบายความร้อนที่สิ้นคิดจาก HP ครับ

อันที่จริงยีห้ออื่นที่ใช้ 8400,8600 มันก็พังครับ

แค่พังยากกว่าแค่นั้นเอง

Comment

Sink มันไม่แนบกับตัว GPU นิ่ ว่าทำไมมันร้อนๆ หนาวๆ

Comment

อยากแกะเป็นมั่ง

Comment

ตอนนี้น่าจะมีหลายเครื่องที่เสียอาการนี้

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
            การ์ดจอร้อนๆ หนาวๆ จาก nVidia + การออกแบบระบายความร้อนที่สิ้นคิดจาก HP ครับ

อันที่จริงยีห้ออื่นที่ใช้ 8400,8600 มันก็พังครับ

แค่พังยากกว่าแค่นั้นเอง
            เห็นด้วยครับ

Comment

Originally posted by Xcom View Post
              ตอนนี้น่าจะมีหลายเครื่องที่เสียอาการนี้
              ไม่ใช่น่าจะครับ ต้องบอกเยอะมากกก

Comment

Compaq ขนาดแค่ Onboard nForce 6100 ยังไม่รอดเลย ไปหาซากเมนบอร์ด มาเป่าเปลี่ยนชิพเองเลย

ต้องเอาแผ่นทองแดงบางๆไปวางรองให้พอดีกับซิงค์อ่ะ ตอนนี้เย็นสบายๆเลย
                sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

ปัญหาพวกนี้ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ DV2000 ครับ

พวก DV6000 ที่เป็น 8400GS,7400 ผมยังไม่เคยเห็นมันพังเลย

เพราะระบบระบายความร้อนของพวก DV6000 ดีกว่ามากครับ

Airflow ค่อนข้างจะดีกว่าเยอะ

พลาดกันได้ไงไม่รู้ เห้อๆ

Comment

เอามาให้ดู เทสเมื่อคืนนี้แหละ 555555

รุ่น DV2644TX

Comment

ที่ว่าแปลกตรงแผ่น Thermal Pad ที่ติดตรง GPU ล่ะครับ ผมเคยเจอนะที่หนาประมาณ 2-3 มิลลิเมตร แต่จะไม่เอาไว้กับพวก GPU ครับ มักจะเจอกับพวกวางไว้บนชิพเซต เม็ดแรม แต่ถ้าเกิดเป็นพวก GPU ที่มีประสิทธิภาพขึ้นมา อย่างตระกูล GeForce นั้น ซิงค์จะต้องแนบติดกับ GPU เลยครับ จะได้นำความร้อนออกไปได้ ผมเลยคิดว่ามันแปลกที่ทำไมทำออกมาแบบนี้หว่า

Comment

มักง่าย/ชุ่ย ไงครับ

เอิ้กก

เสียชื่อแบรนชั้นนำหมดเลย

เหลือแต่แบรนชั้นเน่าละครับ

Comment

compaq ของที่ทำงาน gpu ก็ 80-90 องศา ไม่รู้จะเจ๊งอีกเมื่อไหร่ เปลี่ยนบอร์ดไปทีนึงแล้ว

Comment

Working...
                          X