overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ใครใช้ HD3870 เข้ามาช่วยทีครับ

OverclockZone Member ballack101's Avatar

Default ใครใช้ HD3870 เข้ามาช่วยทีครับ

คือว่าผมไม่รู้ว่าเป็นกำการ์ดจอป่าว แต่มี 3 เรื่องครับที่แปลกๆ

1.FIFA Online 2 ผมใช้จอยเล่นไม่ได้ (ใช้กับเครื่องอื่นได้) (และ ผมใช้โปรแกรม joy to key)

2.ผมเล่นเกม PES2009 ไม่มีเสียงพากย์

3.ผมเล่น เกม Burn Out paradise และเกม Virtua Tennis 3 เล่นไปซักพักเด้งออก

ผมใช้ Driver ATI Ver.9.4

ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ผมใช้ Driver ATI Ver.9.4 เล่น GTA IV แล้วจอมืด รีสตาร์ไปเลย เล่น Crysis ก้อรีสตาร์
    เลยเปลี่ยนมาใช้ V.9.5 หายคับ หรือ ใช้ v.8.4 ได้ก้อได้ ลองดูนะ

OverclockZone Member toon__TPL's Avatar

น่าจะเป็นที่ความร้อน และ driver ครับ

ผมก็เคยเป็นครับตอนใช้3870

ลง โปรแกรม รีว่าจูนเนอร์ ครับ แล้วปรับพัดลม50-70 เปอร์เซน

เพราะรอบเดิมเดิมมัน25% เองครับ

OverclockZone Member ballack101's Avatar

Quote Originally Posted by toon__TPL View Post
    น่าจะเป็นที่ความร้อน และ driver ครับ

ผมก็เคยเป็นครับตอนใช้3870

ลง โปรแกรม รีว่าจูนเนอร์ ครับ แล้วปรับพัดลม50-70 เปอร์เซน

เพราะรอบเดิมเดิมมัน25% เองครับ

ความร้อนผม ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะปรับรอบพัดลมไว้ตลอดอยู่แล้ว( ผมอยู่ห้องแอร์ครับ )

แล้วก็ driver ผมเปลี่ยนมาใช้9.5 แล้วครับ ปัญหายังไม่หายเลย

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

รูป dxdiag ครับ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ปกติสุขทุกอย่างครับ ผมคล็อกด้วย จาก 800/1170 เป็น 825/1200 พัดลมเท่าเดิม 29% ไม่มีอาการอะไรเลยครับ ไม่ค้างเล่นเกมส์ ปกติ ลองลบไดร์เวอร์ละก็ใช้โปรแกรมคลีนมันอีกที ดูครับ

OverclockZone Member

Wink

Quote Originally Posted by ballack101 View Post
    ความร้อนผม ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะปรับรอบพัดลมไว้ตลอดอยู่แล้ว( ผมอยู่ห้องแอร์ครับ )

แล้วก็ driver ผมเปลี่ยนมาใช้9.5 แล้วครับ ปัญหายังไม่หายเลย

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

ตรวจเช็คสายไฟต่าง ๆในเครื่อง มีหลวมหรือหลุดหรือไม่ power supply จ่ายไฟเต็มหวัดหรือเปล่า
    การละบายอากาศในเคชดีไหม มีฝุ่นติดตามแผงวงจรหรือไม่ (อันนี้เป็นการตรวจสอบพื้นฐาน)

ลงโปรแกรมใหม่(หา windows ที่เป็น original มาลง) (อย่าลืมเคลียไบออสให้ใช้ค่า ปริยาย)
    หาไดวเวอร์ หลาย ๆ รุ่นมาทดลอง (แนะนำให้ Backup Harddisk) ไว้ก่อนลงไดว์เวอร์ จะได้ restore มาใช้ได้เลยไม่ต้องลงหลายรอบ

ดูว่าไดเวอร์ตัวไหนทำงานดีกับเกมส์ที่เราอยากเล่น (เน้นเกมส์ที่อยากเล่น)
    จนเกิดความพอใจ ก็ให้ใช้ตัวนั้นไปเล่น

อันนี้ เป็นสแป็คผมที่ใช้ HD3870
    Q6600
    DDR2 800 Kington 2*2G (value Ram)
    Hd 500GB Seagate SATAII
    Sapphie HD3870 Ultimate (เขียนไม่ค่อยถูก)
    ******ลืมบอร์ดไปเลย ผมใช้ P5k/epu ครับ
    ใช้ ไดเวอร์ ทุกตัวที่ออกใหม่ ไม่มีปัญหา

ในเกมส์ที่ท่านเล่น ผมเล่นBurn out ใช้จอย 185 บาท ใช้ได้ดีครับ ไม่งอแง
    ไม่หลุด (ความร้อนใน CCC 80องศา)
    ลืมบอก บ้านหลังคาสังกะสี ไม่มีฟ่า

เปิดเล่นที่ความละเอียด 1680x1050 ครับ
    Last edited by suwit2; 17 May 2009 at 09:32:48.

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ของผมไม่เป็นไรนะ

Asus 3870

E6300 @ 3.5G
    ga p31-es3g
    2*2G kingston

xp sp2 Catalyte9.4

เล่นที่ความละเอียด 1280x1024

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ดูแล้วเกาหัวแกร่กๆ เพราะเกมที่ว่ามาผมเล่นมาหมดแล้วด้วยEAH3870ก็ไม่มีอาการอย่างที่ว่า แต่ผมไม่ได้ใช้xpเหมือนคุณจขกท. อีกอย่างคือผมใช้แผ่นตัวเต็มไม่ใช่แบบripหรือแบ่งdvd5 ซึ่งไม่แน่ใจว่าแผ่นคุณเป็นแบบไหน และถ้าเป็นแผ่นเต็ม ได้มีการอัพเดตเกมเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วหรือไม่ ถ้าทำแล้วทั้งหมด สุดท้ายผมคงไปมองที่ตัววินโดวส์ที่ใช้แล้วล่ะครับ

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ

ผมจะนำไปแก้ไข

OverclockZone Member

เป็นที่ Windows โมครับ

เท่าที่ดูเป็น Dark Edition ไม่รู้ V ไหน

ลงวินโดวส์ใหม่ครับ

เอาแบบแท้หรือก็อบก็ได้ แต่ต้องแบบไม่โมนะครับ

อยากได้ PM มาจาเอา torrent file ให้โหลดเอง

ขอบคุณก็พอ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks