Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามจอปัญหาเกี่ยวกับจอ Vaio C23s หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามจอปัญหาเกี่ยวกับจอ Vaio C23s หน่อยครับ

คือพอดีผมมอง แล้ว มันจาเป็น เงา สีดำ ตรงบริเวน ปุ่มสตาร์ท บนหน้า กับ บริเวนที่เป็นส่วนของนาฬึกา ตรงTaskBar อยากทราบว่ามันเป็นอาการปรกติป่าวคับ มันจาเป็นเฉพาะมุมขอบจอด้านล่าง2ฝั่งหน่ะคับ ซึ่งผมลองปรับTheme ให้เป็นแบบคลาสสิกแล้วมันก้อยังขึ้นเป็นเงาดำๆๆอยู่ ซึ่งมันจาเป็นเฉพาะ2ที่ นี้ (ที่ผมเห็นชัดสุดหน่ะครับ) อาการแบบนี้เค้าเรียกว่าอาการอะไรหรอครับ หรือมีใครเป็นมั่งครับแนะนำที

ใครพอมีความรู่ช่วยตอบหน่อยนะครับผมจะได้รีบเอาไปเปลี่ยน

ขอบคุณครับ

dead pixel คับ

Comment

ถ้าเป็นไปได้ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยดีกว่าครับ ข้อมูลไม่ชัดเจน

อาจจะเป็นไปได้ว่า
      1. dead pixel รีบไปเปลี่ยนซะ ถ้าเค้าให้เปลี่ยน
      2. เป็นเงาที่เกิดจากการที่แสงแบ๊กไลท์ของ LCD ส่องไปไม่ถึง พบได้ในจอ LCD ทั่วไป แต่ปกติแล้วมันจะไม่มืด จนเห็นได้ชัด แต่ถ้าสังเกตุก็เห็นแหละ

Comment

ของฉันไม่เห็นเป็นอย่างที่คุณบรรยายไว้เลย...ทางที่ดีให้ศูนย์ที่ซื้อมาดูให้ดีกว่าค่ะ

Comment

ผมเห็นว่ามันเป็นทุกเครื่องเลยน่ะคับ จิงๆ ลองสังเกตุดูดีๆ มันเป็นเพราะอยู่ใกล้ลำโพง ซ้าย-ขวา มั้งคับ แต่มันปกติดีคับ ไม่มีปัญหาหรอกคับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
            ถ้าเป็นไปได้ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยดีกว่าครับ ข้อมูลไม่ชัดเจน

อาจจะเป็นไปได้ว่า
            1. dead pixel รีบไปเปลี่ยนซะ ถ้าเค้าให้เปลี่ยน
            2. เป็นเงาที่เกิดจากการที่แสงแบ๊กไลท์ของ LCD ส่องไปไม่ถึง พบได้ในจอ LCD ทั่วไป แต่ปกติแล้วมันจะไม่มืด จนเห็นได้ชัด แต่ถ้าสังเกตุก็เห็นแหละ
            คำตอบนี้น่าจะใช่มากๆคับ

Comment

ไม่รู้เหมือนกันนะคับแต่ที่ผมมองดูแล้วมันชัดมากเลย (ผมปรับธีมให้เ็ป็นแบบคลาสิคแล้วหน้าจอเป็นสีขาวงับ) ถ้าเป็นธีมวิสต้านี่มองไม่เห็นเลย อันนี้ผมให้หลายๆๆคนช่วยดู เค้าก้อบอกว่าเป็นเงา

ตอนนี้ส่งไปเปลี่ยนแล้วงับ แต่รอนานเลยเค้าบอกว่าของหมด เห็นเค้าบอกว่าประมานกลางเดือน ถึงจามีของมา

ปล.รูปพอดีผมไม่ีมีกล้องก็เลยไม่รู้จาถ่ายให้ดูยัง

Comment

Working...
              X