overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 89

Thread: เปรียบเทียบภาพในเกมของ ATI กับ NVIDiA จากเว็บ Guru3d

OverclockZone Member Guz's Avatar

Default เปรียบเทียบภาพในเกมของ ATI กับ NVIDiA จากเว็บ Guru3d

นี้เป็นการตรวจสอบความของคุณภาพของภาพจาก ATI และ NVIDIA ด้วยการวัดอย่างยุติธรรม

จากภาพจะสังเกตเห็นโทนสีต่างกันเล็กน้อย ในภาพนี้มีหมอกที่กำลังเคลื่อนที่จากขวาไปซ้าย
    เป็นจำนวนมาก ซึ่งเป็นสาเหตุให้โทนสีแตกต่างกัน คุณสามารถเห็นได้ถ้ามองไปที่จุดปลาย
    ของถนนและเปรียบเทียบกัน เนื่องจากการปรับขนาดภาพใหม่จาก 2560x1600 เหลือกว้าง
    600 พิกเซล ทำให้มันเป็นเรื่องยากที่จะแสดงสิ่งนี้

Anti aliasing at 4xAA

ในความเป็นจริงคือว่ามีจุดที่ต่างกันน้อยมากถ้าใช้ตาเปล่ามอง การจัดการกับ AA มีความแตกต่างกัน
    น้อยมาก ระหว่าง ATI กับ NVIDIA สังเกตรูป Nvidia มีขอบที่ดูนุ่มกว่า แต่ใจคุณอาจจะบอกว่า
    ภาพกิ่งต้นไม้นี้มาจากความละเอียด 2560x1600 และ ขยายขนาดเพิ่มขึ้นไปอีกถึง 300%

High resolution textures and filters

สำหรับการตรวจสอบคุณภาพของภาพอันที่สอง เราจะใช้เกมบราเทออินอาร์ม ไม่เปิด AA
    เราเน้นไปที่ texture filtering และ texture quality จะเห็นว่าทั้งสองยี่ห้อนี้เหมือนกัน
    อย่างน่าประหลาด โทนสีแตกต่างกันเล็กน้อยด้วยผลงาน rendering engine จาก BIA
    มองไปที่ texture ตรงกระเป๋าหลังเปรียบเทียบทั้งสองภาพไม่มีความแตกต่าง ตรงหมวกกันน๊อค
    และโลโก้ก็คล้ายกัน ความแตกต่างคือหลังคาที่แสงสาดมาทางด้านหลังซึ่งต้องใช้สมาธิในการแยก
    แยะจริง ๆ ต้องย้ำอีกครั้งว่าภาพนี้มาจาก 2560x1600 ครับ

ที่มา: http://www.guru3d.com/article/ati-ra...-4770-review/6
    ------------------------------------------------------------------------
    สรุปโดยรวมเขาบอกว่าต่างกันน้อยมากต้องใช้สมาธิในการสังเกตุความแตกต่าง
    สำหรับตัวผมจากภาพที่เห็นชัด ๆ ก็มี AA แหละ แต่ว่าเล่นจอระดับ 2560 แถมขยายภาพอีก 300%
    ถึงจะเห็นผมคงไม่ไปใส่ใจความต่างขนาดนั้นครับ

ปล. แปลผิดแปลถูกตรงไหนมาบอกกันได้นะครับ
    Last edited by Guz; 17 May 2009 at 08:04:51.

OverclockZone Member SheeGore's Avatar

จะว่าไปภาพก็ไม่ต่างกันมากนะครับ

ภาพสวยยังไง แต่เวลาเล่น cod ผมปรับต่ำสุดประจำ เพราะเวลาเพื่อนมันซุ่มตามหญ้า ปรับสูงสุด มองไม่ค่อยเห็น เนียนมาก โดนยิงหลังเหวอะประจำ

จะได้ปรับสุดก็พวกเกมส์เ่ล่นคนเดียว

OverclockZone Member

นั่นดิผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลย แต่ผมว่าเอ็มดีกว่านิดๆนะ แต่เอาเต๊อะชอบอันใหนก็ใช้อันนั้น

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

นานมาแล้วนี่ภาพพวกเนี่ย

OverclockZone Member Sundaysep's Avatar

เอาเข้าจริงเวลาเล่น ผมวิ่งห้อไล่ยิงอย่างเดียวอ่ะครับ ไม่ค่อยได้มีเวลามาชื่นชมทัศนียภาพซักเท่าไหร่

เสียดาย..ตอนนี้เพื่อนไม่อยู่บานไม่งั้นไปเอาvgaมาเสียบเทียบไห้ดูเลย
    ที่จริงก็เคยเทียบดูแล้วอะนะ..DMC4 COD4 FARCRY2
    พวกแสงหรืออะไรก็ช่างที่ออกสีเหลืองatiมันจะดูซีดกว่าไม่ได้ดูสดกว่าnvdiaแต่อย่างใด
    ยิ่งdmc4นี่ยิ่งชัดในคัตซีนแรกๆในห้องโถงที่ตาเท่ามันบรรยายอะไรซักอย่างนั้นแหล่ะ..แสงนี่คนละโทนเลย
    ของnvออกเหลืองๆแต่ของatiมันออกขาวๆเหลืองนิดหนอ่ย...
    ปล.ผมเทศแบบลบไดร์เวอร์ถอดเสียบแล้วลงไดร์เวอร์เอาพอเปลี่ยนก็ลบไดร์เวอร์ก่อนค่อยเสียบ...ไม่ได้ปรับค่าอะไรทั้งสิ้น

OverclockZone Member Khow's Avatar

ถ้าเป็นเกมแนว FPS คุณไม่มีเวลามานั่งพินิจพิจารณารายละเอียดหรอกจะโดนยิงหัวตายซะมากกว่า
    เมื่อพูดถึงเวลาใช้งานจริงๆ ส่วนสีใครสวยกว่าไม่บอก เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันแถมบน CRT กับ LCD นี่คนละโทนเลยขนาดการ์ดตัวเดียวกันนะ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

Quote Originally Posted by mootoot View Post
    เสียดาย..ตอนนี้เพื่อนไม่อยู่บานไม่งั้นไปเอาvgaมาเสียบเทียบไห้ดูเลย
    ที่จริงก็เคยเทียบดูแล้วอะนะ..DMC4 COD4 FARCRY2
    พวกแสงหรืออะไรก็ช่างที่ออกสีเหลืองatiมันจะดูซีดกว่าไม่ได้ดูสดกว่าnvdiaแต่อย่างใด
    ยิ่งdmc4นี่ยิ่งชัดในคัตซีนแรกๆในห้องโถงที่ตาเท่ามันบรรยายอะไรซักอย่างนั้นแหล่ะ..แสงนี่คนละโทนเลย
    ของnvออกเหลืองๆแต่ของatiมันออกขาวๆเหลืองนิดหนอ่ย...
    ปล.ผมเทศแบบลบไดร์เวอร์ถอดเสียบแล้วลงไดร์เวอร์เอาพอเปลี่ยนก็ลบไดร์เวอร์ก่อนค่อยเสียบ...ไม่ได้ปรับค่าอะไรทั้งสิ้น
    คัทซีทตอนเริ่มเกมส์ของDMC4มันเป็นไฟล์วีดีโอครับ แต่ท่านมาแปลกน่ะเพิ่งมีคนบอกออกสีเหลือง555+ ส่วนมากatiออกแดงเข้ม nvออกแดงชมพู เอายังงี้ไหมท่านเดียวผมใช้โปรแกรม fraps บันทึกไฟล์วีดีโอ ขนาด1280*720 60fps ตอนเล่นอัพเป็นไฟล์torrentไปให้ท่านโหลดไปดูดีไหมครับ ผมขอดูของท่านด้วยล่ะกันครับ
    เพราะเท่าที่ผมดูไม่เห็นมันเป็นสีขาวเหลืองอย่างที่ท่านว่าเลย
    ปล.โปรแกรมfraps บึกทึกวีดีโอโดยสุญเสียรายละเอียดน้อยมากครับน่าจะยันยันกันได้
    ปล.ลายเซ็นผมก็แคปมากจากวีดีโอที่ผมบันทึกไว้ตอนเล่นครับ

รูปแรก โทนสีแตกต่างกันเห็นๆ nvออกแดงนิดๆ อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ รูปแรก "รู้สึก"เทกเจอของatiคมชัดก่วานะครับ ไม่รูปอุปทานไปเองรึป่าว

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

มันต่างกันจริงๆนะครับ แต่ก่อนเล่น ATI ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนมาเป็น GeForce มันต่างกันนิดหน่อยจิงๆ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by Au_ninja View Post
    คัทซีทตอนเริ่มเกมส์ของDMC4มันเป็นไฟล์วีดีโอครับ แต่ท่านมาแปลกน่ะเพิ่งมีคนบอกออกสีเหลือง555+ ส่วนมากatiออกแดงเข้ม nvออกแดงชมพู เอายังงี้ไหมท่านเดียวผมใช้โปรแกรม fraps บันทึกไฟล์วีดีโอ ขนาด1280*720 60fps ตอนเล่นอัพเป็นไฟล์torrentไปให้ท่านโหลดไปดูดีไหมครับ ผมขอดูของท่านด้วยล่ะกันครับ
    เพราะเท่าที่ผมดูไม่เห็นมันเป็นสีขาวเหลืองอย่างที่ท่านว่าเลย
    ปล.โปรแกรมfraps บึกทึกวีดีโอโดยสุญเสียรายละเอียดน้อยมากครับน่าจะยันยันกันได้
    ปล.ลายเซ็นผมก็แคปมากจากวีดีโอที่ผมบันทึกไว้ตอนเล่นครับ
    งี่เง่า FRAPS จับภาพจาก software ไม่สามารถแสดงสีที่แตกต่างให้เห็นได้มันบันทึกเป็นรหัสสีมา
    แต่เนื่องจากสีที่คุณเห็นในแต่ละเครื่องของไฟล์วีดีโอ มาจาก config ของ driver ถ้าคุณดูบน onboard Intel ก็จะได้อีกแบบ ดูบน nVIDIA ก็จะได้อีกแบบตามแต่ค่าคอนฟิคของแต่ละเครื่อง
    ถ้าจะให้ชัดเจนให้เอากล้องถ่ายรูปทีบันทึกรายละเอียดได้สูงมาถ่ายรูปที่ monitor ตรงๆเลยถึงจะเห็น
    ไอ้พวกใช้ software capture ภาพมาน่ะ ผมเคยทำให้ดูหลายรอบแล้วขนาดของ nVIDIA ปรับสีให้โคตรจัด
    แต่ภาพมันก็ไม่ต่างกันด้วยซ้ำทำไปก็ไร้ประโยชน์

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Quote Originally Posted by tochzII View Post
    รูปแรก โทนสีแตกต่างกันเห็นๆ nvออกแดงนิดๆ อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ รูปแรก "รู้สึก"เทกเจอของatiคมชัดก่วานะครับ ไม่รูปอุปทานไปเองรึป่าว
    ไม่ได้ชัดกว่า ดูดีๆATIหมอกควันมันจางกว่าก็เท่านั้น

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

บางทีเป็นที่การปรับสีด้วยครับ
    แต่DMC แสงเหลือง จำไม่ค่อยได้แล้วว่าฉษกใหน
    ไม่ได้เล่นนาน

OverclockZone Member narwintr's Avatar

Quote Originally Posted by Khow View Post
    งี่เง่า FRAPS จับภาพจาก software ไม่สามารถแสดงสีที่แตกต่างให้เห็นได้มันบันทึกเป็นรหัสสีมา
    แต่เนื่องจากสีที่คุณเห็นในแต่ละเครื่องของไฟล์วีดีโอ มาจาก config ของ driver ถ้าคุณดูบน onboard Intel ก็จะได้อีกแบบ ดูบน nVIDIA ก็จะได้อีกแบบตามแต่ค่าคอนฟิคของแต่ละเครื่อง
    ถ้าจะให้ชัดเจนให้เอากล้องถ่ายรูปทีบันทึกรายละเอียดได้สูงมาถ่ายรูปที่ monitor ตรงๆเลยถึงจะเห็น
    ไอ้พวกใช้ software capture ภาพมาน่ะ ผมเคยทำให้ดูหลายรอบแล้วขนาดของ nVIDIA ปรับสีให้โคตรจัด
    แต่ภาพมันก็ไม่ต่างกันด้วยซ้ำทำไปก็ไร้ประโยชน์
    จริงครับ ดูจาก intel อีกอย่าง ati อีกอย่าง nvidia อีกอย่างริง ๆ

แล้วที่สำคัญมันก็อยู่ที่จอด้วยครับ จอ LG W1942T ผมรู้สึกต่างนะ 4850 กับ 9800GTX+

แต่บน Dell Ultrasharp 17" LCD ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่

Quote Originally Posted by jarzabrike View Post
    ไม่ได้ชัดกว่า ดูดีๆATIหมอกควันมันจางกว่าก็เท่านั้น
    อืม ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

แก่แล้ว สายตาไม่ค่อยดี
    เขียวอ่อน กับ ฟ้าอ่อน ผมยังแยกไม่ออก 555

Quote Originally Posted by narwintr View Post
    จริงครับ ดูจาก intel อีกอย่าง ati อีกอย่าง nvidia อีกอย่างริง ๆ
    แล้วที่สำคัญมันก็อยู่ที่จอด้วยครับ จอ LG W1942T ผมรู้สึกต่างนะ 4850 กับ 9800GTX+
    แต่บน Dell Ultrasharp 17" LCD ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่
    ตรงนี้ถ้าเพื่อนมันไม่ยก LCD มาให้ลองผมก็ไม่ทราบหรอก แต่มี2จอเลยลองซะเอา 9600GT ต่อแบบโคลนออก2จอ CRT จอนึง LCD จอนึงที่ค่า default
    ผลที่ได้
    CRT จืดสนิท LCD เข้มโคตร
    หรือจะให้พูดคือปัจจัยที่ผลต่อสีคือ monitor , driver VGA ,color config เป็นปัจจัยควบคุม แต่3ปัจจัยนี้การเซฟรูปควบคุมไม่ได้ ยกเว้นคุณจะเอากล้องมาถ่ายรายละเอียด บนหน้าจอไปเลย
    แล้วค่อยเอารูปมาดู
    ขนาดเอารูปวาดลงใน paint ระบุ code สีเป็นแดงอย่างเดียว (เต็ม 255,0,0)
    ผลที่ทดสอบบนจอทั้ง CRT LCD สีที่ได้จากการมองดันต่างกัน เปลี่ยนการ์ดจอสีก็คนละโทนอีก
    เพราะฉะนั้นการใช้ Fraps จึงไม่ได้แสดงความใดๆให้เห็นได้ชัดเจน
    ผมใช้ Fraps มาตลอดเข้าใจจุดนี้ดี และเคยลงรูปให้เหล่าสาวกดูมาแล้วเงียบทุกคน ขนาดโชวคอนฟิคสีให้ดูข้างรูปว่าต่างกันแต่สีในรูปเหมือนกันเด๊ะๆ

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    แก่แล้ว สายตาไม่ค่อยดี
    เขียวอ่อน กับ ฟ้าอ่อน ผมยังแยกไม่ออก 555

OverclockZone Member markmick's Avatar
    อุตรดิตถ์ (ชั่วคราว)

เวบนี้รึปล่าวที่เขียวจ่ายตังให้อะ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

เกี่ยวกับการเทียบ ภาพเคยเถียงกันมามายาวนานมากแล้ว เรื่องcapภาพมาเปรียบเทียบกัน พวกเทคเจอร์ ความสว่างของภาพ ของสองค่ายมันพอดูความแตกต่างออกถ้าดูจากรูปภาพ แต่เรื่องสีสันนี้สิ มันแยกด้วยภาำพที่capมาได้ด้วยหรอครับ เพราะผมเองก็เคยไปอ่านรีวิวจากเวปนอกมา เห็นคนทำรีวิวจะพูดแต่ความแตกต่างทางเทคเจอร์ การเกลี่ยสี ความสว่าง ที่มันพอจะมองออกจากรูปภาพ แต่เรื่องความสดของสีของแต่ละค่ายเขาจะไม่มีการเปรียบเทียบด้วยรูปภาพนะครับ มีแต่เป็นCommentช่วงสุดท้ายที่จะรู้ได้ด้วยตัวเองขณะเล่น ณ ตอนนั้นเท่านั้น
    ปล.ผมขออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้นะครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks