Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวลำโพง รายละเอียดข้างในคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวลำโพง รายละเอียดข้างในคับ

คือผมอยากทราบว่า เมนบอร์ด ใหม่ๆนี้ มี ซาวการ์ด ออนบอร์ดเป็น 5.1 แล้วใช้ไม๊คับ

แล้วถ้าผมซื้อ ลำโพง 5.1 มาเสียบจะให้เสียงทีได้คุณภาพไม๊คับ
    (คุณภาพของผมก้ประมาณว่า ใส นุ่ม หนัก และรอบทิศทาง เสมือนจริง)

แล้วถ้ามันไม่ได้คุณภาพอย่างที่ผมต้องการ ผมมีงบอยู่ 6000 รวม ลำโพงกับซาวการ์ด ตัวไหนถึงจะได้ตามต้องการอ่ะคับ

รึจะมากกว่านี้ก้ได้ จะได้ศึกษาไว้
    ขอบคุณล่วงหน้า(ปล.เมื่อยนิ้วโป้งมั่ก กดยิ่งกว่าเมสเสทอีก)

on board ก็ ok แต่ก็สู้ soundcard แยกไม่ได้ครับ แต่ของแบบนี้ก็อยู่ที่หูคนแหล่ะครับ ว่าฟังออกไม่ออก ชอบหรือไม่ชอบ

ส่วน on board เรื่องเสียงรอบทิศทางก็คงไม่ต่างกันเท่าไร ถ้าดูหนังทั่วๆไป เพราะเสียงมันมาตาม ch ที่คุณเสียบ จะเว้นก็แต่พวก soundcard แยกมันมักจะมีโปรแกรมของมันที่ปรับแต่้งอะไรได้เยอะกว่า เลยอาจให้เสียงที่สมจริงมากกว่าประมาณนี้แหล่ะครับ

พิมพ์จากการใช้งานของผมเองนะครับ อาจไม่ตรงกับคนอื่นมั้ง เพราะผมก็ใช้ on board มาตั้งนานพึ่งเปลี่ยนเป็น soundcard ปีนี้เอง เลยค่อนข้างแยกเสียงได้ชัดเจนนิดนึง

Comment

ขอบคุณคับ พอจะมีราคา

เด๋วรอ ref ต่อไปดูคับ

Comment

onboard เสียงมันตันๆ ไม่ใส ไม่นุ่ม ไม่หนัก

ส่วนเรื่อง sound กับ ลำโพง ให้ท่านอื่นมาตอบดีกว่า ผมเน้นไปทาง 2.0 ch มากกว่า

Comment

แป่ว รอ ref ต่อไปคับ

Comment

ค่อยๆขยับทีละสเตปก็ได้ครับ

ซื้อลำโพง 5.1 มาต่อกับออนบอร์ดก่อน

ช่วงไหนงบเหลือๆ ก็เปลี่ยนสายลำโพง กับ ซาวด์การ์ด

ลองตั้งมุมลำโพง ตั้งค่าต่างๆให้ถูกต้อง เสียงจะดีขึ้นอีกเยอะครับ

Comment

Eacan A200 5.1 +Audigy 2 Value 5000 ไม่เกินนี้ หุหุ

ของมือ1เน้อ

Comment

ผมก้ว่า จะค่อยๆขยับเอาดีกั่ว แล้วตอนนี้ซาวการ์ดตัวไหนดีอ่ะคับ

Comment

sound แยก เสียงดีกว่าเยอะ แต่จะดีแค่ใหนก็แล้วแต่ราคา อันนี้ต้องถามเทพๆ ที่เล่นสายนี้

ส่วนลำโพง ถ้ามีของเก่าที่พอใช้ได้อยู่ก็ลองเปลี่ยนแค่ sound ดูก่อนครับ
                  ลำโพงก็ตามราคาเหมือนกัน
                  หูใคร ชอบแนวใหนต้องลองฟังเองครับ บางตัวฟังเพลง บางตัวดูหนัง

ส่วนตัวเมื่อก่อน ไม่มีลำโพงใช้ก็เลยซื้อลำโพงกับ sound vibra แล้วก็เริ่มขยับๆ มาทั้งคู่

Comment

Working...
                  X