Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Water Block ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Water Block ครับ

พอดีจะทำ Water Cooling อ่ะครับแล้วพอดีไม่มี Water Block จะทำเองได้ไหมครับ (ให้ช่างทำให้ ) แล้วนอกจากทำจากทองแดงแล้ว ทำจาก สแตนเลส ได้ไหมครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

จริงๆแล้วมันก็ทำได้จากวัสดุทุกอย่างนั่นแหละครับ จะทองแดง เหล็ก อลูมิเนียม ทอง เงิน แต่ที่เค้านิยมใช้ทองแดงก็เพราะว่าทองแดงมีค่าสัมประสิทธิในการนำความร้อนได้ค่อนข้างคุ้มค่ากับราคาที่สุดแล้วนะครับ ยกตัวอย่างเช่นถ้าจะเอาวัสดุที่นำความร้อนที่ดีที่สุดมาทำ WB เท่าที่หาง่ายที่สุดแล้วน่าจะเป็นเงิน แต่ลองคิดถึงต้นทุนกับประสิทธิภาพซิครับ มันไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่เลย

Comment

ผมเคยทำ Water Block มา 2-3 ตัว รู้สึกว่าทองแดงจะดีที่สุดเพราะไม่ทำปฏิกิริยากับน้ำ
      ส่วนอลูมิเนียม ผมเอามาทำ Water Block ไม่รู้เป็นอะไร มันเกิดตะกอนเป็นก้อนขาวๆ
      แถมเกิดฟองอากาศใน Water Block ด้วย

ฟันธงเลย ใช้ทองแดงดีที่สุด

Comment

SymphonY

ขอบคุณสำหรัคำตอบครับ แต่ ช่วยบอกวิธีทำหน่อยน่ะครับ จะทำแบบทองแดงอ่ะครับแล้วทองแดงนี้ใช้หนาแค่ไหนครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ (ถ้าเป็น จ.ฉะเชิงเทรา จะดีมาก) ขอบคุณครับ ขอแบบเข้าใจได้ครับ
        Last edited by slwind; 3 Apr 2007, 16:35:54.

Comment

หาทองแดงไปเข้าโรงกลึงเลยครับ คิดแบบไปให้เค้า

Comment

ขอบคุณครับคุณ m-1 ช่วยออกแบบให้หน่อยได้ไหมครับไม่เคยทำ

Comment

Working...
            X