overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: เพื่อนๆใครนั่งเล่นคอมกับพื้นบ้างครับ(ไม่ได้นั่งเก้าอี้เล่นคอม)

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

Default เพื่อนๆใครนั่งเล่นคอมกับพื้นบ้างครับ(ไม่ได้นั่งเก้าอี้เล่นคอม)

เพื่อนๆใครนั่งเล่นคอมกับพื้นบ้างครับ(ไม่ได้นั่งเก้าอี้เล่นคอม)แบบคล้ายๆโต๊ะญี่ปุ่นอ่ะครับ อยากถามว่าท่านวางลำโพง ซัพ จอ เครื่องคอม คีบอร์ด เม้า กันแบบไหนบ้างครับ และระยะห่ างของแซตซ้าย-ขวาควรห่ างกันเพียงไรครับ เพื่อเป็นแนวทางในการจัดวางครับ ใครมีไอเดียแจ๋มๆก็เอามาโชว์กันบ้างนะครับ

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

มีรูปก็เอามาชมกันบ้างนะครับ

OverclockZone Member gunann's Avatar

พอดีมีที่รีดผ้าเก่า วางเมาร์ คีบอร์ด ได้พอดีเลยนะ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ก่อนนั่งพื้น ใด้ยินเสียงเบสบวมอย่างชัดเจน , ฝุ่นบาน

หนีมานั่งโต๊ะ เบสไปบวมอยู่ด้านล่าง ก็รู้สึกดีขึ้น

OverclockZone Member vldeo44's Avatar
    อ.หนองฉาง จ.อุทัยธานี

พอดีก็เคยเล่นเเบบบนพื้นอยู่ เเต่ตั้งวาง จอ เม้าส์ คีย์บอร์ดวางเล่นกับพื้นเลยนะ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ไม่แนะนำให้นั่งพื้นครับ สรีระจะเสียเอานะ

ขนาดคนญี่ปุ่นที่ชอบนั่งบนเบาะรองที่วางกับพื้น เวลาเล่นคอมยังใช้โต๊ะ+เก้าอี้เลยครับ

ขอบคุณทุกมากครับที่แนะนำมา แต่ก่อนผมเล่นกับโต๊ะหล่ะครับ พอดีโต๊ะมันดัน.....พังผมเลยต้องลงมานั่งกับพื้นครับ 55555 เล

OverclockZone Member gunann's Avatar

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    ไม่แนะนำให้นั่งพื้นครับ สรีระจะเสียเอานะ

ขนาดคนญี่ปุ่นที่ชอบนั่งบนเบาะรองที่วางกับพื้น เวลาเล่นคอมยังใช้โต๊ะ+เก้าอี้เลยครับ
    ร่างกายจะเสียยังไงรึครับ อยากรู้รายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย อยากเปลี่ยนมานั่งโต๊ะนะ แต่เพื่อนชอบมาเล่นเกมที่ห้อง วินนิ่ง เลยนั่งพื้นสะดวกกว่า ตั้งวงเลย

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

ผมนอนบดเจี๊ยวเล่น

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

นั่งไม่ถูกลักษณะมันก็เสียอยู่แล้วล่ะครับ

นั่งก้มๆ ทั้งกระดูกสันหลัง ช่วงไหล่ คอ ไปหมดแหล่ะครับ น้าผมทำงานกับคอมพิวเตอร์ตั้งแต่รุ่นๆ ชอบชะโงกหน้าเข้าหาคอม(นึกถึงเวลาเราจะอ่านตัวอักษรเล็กๆบนจอ แล้วอ่านไม่ถนัดต้องชะโงกหน้าเข้าหาจอน่ะ) เมื่อเดือนก่อนต้องไปพบแพทย์เพราะปวดคอมาก(เป็นอะไรผมจำไม่ได้) ต้องรักษาอยู่นานเหมือนกัน กว่าจะเป็นปกติ น้าบอกว่าเจ็บมากขยับคอไม่ค่อยได้

แพทย์บอกว่า ควรนั่งด้วยท่าที่ถูกต้อง หลังตรง แขนอยู่ระดับเดียวกับที่วางคีย์บอร์ (ข้อศอกจะทำมุมตั้งฉากกับระนาบพื้นพอดี) ควรลุกเดินบ้างเป็นระยะ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

เวลานั่งพื้นสรีหลังเราจะงอไม่ตรงเท่าเก้าอี้ แต่ถามว่ามันจะเสียไหมนั้นแล้วแต่บุคลิกของคนนั่งเองอะครับ

ธรรมชาติถ้าคนนั่งพื้นมันจะเมื้อยถ้านั่งตัวตรงมันก็เลยค่อยๆๆๆงอหลังทำให้กระดูกสันหลังเรางอไปด้วย(เราอาตตะหลังงอโดยไม่รู้ตัว**ภัยเงียบนั่นเอง โฮะๆๆๆๆ)

รอท่านที่มีความรู้เรื่องร่างกายมาตอบจะได้ดีกว่านี่ งิงิ เรางูๆๆปลาๆ

ความรู้อีกแล้วว

จดๆ

ความรู้นะเนี่ย

OverclockZone Member Dutchmew's Avatar

ผมยกฟูกออกจากเตียง แล้วเอาชุดคอมวางบนเตียง เอาฟูกมาวางพื้นแล้วนั่ง+นอนเล่นคอมบนนั้นครับ - -"

------------------------------
    ตู้ซับ - - ups - - เคส
    แซท1 -- จอ -- แซท 2
    คีย์บอร์ด - เมาส์
    ------------------------------
    Last edited by Dutchmew; 18 May 2009 at 05:49:33.

OverclockZone Member

โต๊ะตัวไม่กี่ร้อย กับเก้าอี้ตัวละพัน ดีกว่า

OverclockZone Member cartoondw's Avatar

ปวดหลัง

OverclockZone Member

ผมนั่่งเล่นบนเบาะ ซื้อจาก homepro มาซ้อนกัน 4 อันกับโต๊ะเตี้ยครับ นั่งทำงาน programmer (ทำงานแบบ remote น่ะครับอยู่บ้านสบายๆ) วันนึงลุกๆนั่งๆ เกือบ 10 ชมได้ก็อยู่สุขสบายดีนะครับ ไม่ปวดหลังนะ (แต่อาจจะเป็นเพราะผมระมัดระวังเรื่องท่านั่งก็ได้) ส่วนที่ setup แบบนี้เพราะว่าห้องนอนมันไม่ใหญ่น่ะครับ 5*5 แล้วจะเอาไว้เล่น wii กับ lan 4 - 5 คนเวลาเพื่อนๆมาถ้าใช้โต๊ะเก้าอี้มันกินที่แถมทำห้องดูแคบลงน่ะ จัดแบบนี้ดูโล่งๆดี
    รูป รูป
    Last edited by เจ้าชายกบ; 23 May 2009 at 09:15:55.

OverclockZone Member area95's Avatar

ถ้านั่งนานๆเกินชั่วโมงต่อวัน แนะนำให้ใช้เก้่าอี้นั่งพื้นนะครับ นั่งแบบไม่มีที่พิงนานๆระวังเสียสุขภาพนะครับ

OverclockZone Member area95's Avatar

ใครพอรู้มั่งว่าจะหาจากในรูปได้จากที่ไหน

OverclockZone Member kaluu's Avatar

เพื่อนผมหลังพัง ถึงกับต้องบำบัดกับหมอเลยนะครับ

มีสองคน และหลังพังสองแบบล
    หนึ่งเล่นกับพื้นแบบนี้แหละ
    สองนอนคว่ำเล่นโน้ตบุกเป็นเวลานานๆ

ทั้งสองท่า กระดูกสันหลังผิดแบบ อย่างที่ความเห็นบนๆบอกนั้นแหละ คุณต้องเล่นแบบมีพนักพิงเบาะเท่านั้น ถ้าไม่อยากให้หลังพัง ในกรณีที่เล่นเกินสิบนาที

เพื่อนทั้งสองคน ต้องเข้ารับกายภาพบำบัด เป็นเวลาไม่ต่ำกว่าหนึ่งปีเลยนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks