Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงานผลการถักสาย cat5e เป็นสายสัญญาณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รายงานผลการถักสาย cat5e เป็นสายสัญญาณ

หลังจากผมมีปัญหากับเสียงเบสของ A200 5.1 ที่มันบวมมากมายฟังเสียงเบสไม่รู้ว่าโน๊ตไร กระเดื่องดังดึบๆ มันไม่สะใจขาร๊อก จึงได้หาข้อมูลเกี่ยวกับสายลำโพงสายสัญญาณ แต่ก็ไม่มีเงินซื้อมาลอง อีกทั้งกลัวราคาจะแพง จนทราบว่าสาย LAN มันสามารถนำมาทำสายลำโพง สายสัญญาณได้ แถมเสียงดีในระดับหนึ่ง แล้วถ้านำมาถักจะทำให้เสียงเบสเป็นลูกๆ ซึ่งนี้หล่ะที่ต้องการ แถมที่บ้านมี AMP CAT5e อยู่หลายสิบเมตร หัวแล้งมี ก็เลยลงทุนอีกไม่เท่าไร หาอุปกรณ์เพิ่มแบบพอหาได้
    หัว RCA บ้านๆ หัวหล่ะ 20 ที่ร้านเหลือ 6 หัว เหมาหมดลดเหลือ 15*6 =90 บาท
    หัว mini 3 หัว ตะกั่วธรรมดา 1 เมตร = 40 บาท

ด้วยความที่ไม่เป็นงานช่าง ไม่รู้วิธีเข้าหัว แต่ใจมันจะทำแล้ว เอาหน่ะอุปกรณ์ให้ครบก่อน
    ระหว่างถักสายก็โพสถามวิธีเข้าหัว mini to RCA ที่นี้หล่ะ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=474600 ได้ท่าน nightno1 แนะนำจนเห็นทางสว่าง ในการเชื่อมหัวต่างๆกับสาย lan นี้มันช่างยากจัง ตะกั่วไหลไปไหลมาไม่ยอมติด อดทนทำจนเสร็จไป 1 สาย โอ๊ย 2 ชม. จะบ้าตาย จำได้่ว่าเวลาช่างที่ร้านซ้อมโทรทัศน์เขาทำ เหมือนต้องมีตลับอะไร คล้ายๆขี้ผึ้ง เอาไว้ทา้ด้วย เลยไปซื้อมา ไปบอกเขาก็ไม่ถูกบอกไอ้ที่ใช่เวลา ใช้หัวแร้ง จนได้มา ตลับ 20 บ. โอ้โห ติดง่ายจริงๆ ทำอีก 2 สาย สำหรับ c/sub กับ font อันแรกสำหรับ 2.1 rear คิดว่ายังไม่ทำเอาไว้ก่อน (ที่จริงคือถักสายยาวไม่พอ ขี้เกียจแล้ว)

เสร็จแล้วลองกันเลย เปิดโหมด 2.1 ฟังเพลง กับ foobar+asio4all ไฟล์ที่ทดสอบ
    เพลงที่ฟังทั่วไป ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น อินเตอร์
    ผลที่ได้ครับ เห็นชัดเลยคือเบส มันมาเป็นลูกแล้ว แต่เบาลงนิดนึง ปรับหน้าตู้เอา ไ่ม่มีบวมตุ่ยๆ เบสเป็นโน๊ต กระเดืองมาตึ๊บๆ กระชับ แน่น กลางหดนิด เสียงร้องเบาลงนิด (นิดหน่อยจริงๆ) แล้วแต่เพลงว่ามิกมาแบบไหนด้วย เสียงกีตาร์mute chord ไ้ด้ยินชัด กระชับขึ้น แหลมเปิดมากขึ้น แฉ ไฮแฮท มาเต็มไปหมด กลองทอม มาชัดเลย โดยรวมคือเสียงมันคมขึ้น กระชับ แต่ก็เป็นข้อเสียของมันคิือไม่เหมาะฟังเพลง แบบไพเราะ ละมุนๆ ที่จริงก็พอฟังได้แล้วแต่สไตล์คนฟังครับ อย่างผมชอบแน่น กระชับอยู่แล้ว เพลงช้า เร็ว มันก็ฟังดีไปหมดครับ นี้ึคือเพิ่งเบรินได้ 1 ชม. ครับคาดว่าอีก 30 ชม. จากนี้อาจจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง

ข้อเสียใหญ่ๆคือ กลาง และเบส เบาลง ต้องมาปรับ ที่ driver กับ หน้าูตู้เอา

คือว่าคุ้มกับการลงแรง และลงทุน ไม่ถึง 200 บ.
    เอาไว้ลอง 5.1 กับ หนัง DVD แล้วจะมารายงานอีกทีครับ

รอดูผลจ้า

Comment

รอดูครับ

Comment

มีวิธีถักสายไหมครับ ถักไม่เป็น เอาแบบถักแนวๆ อะ
        พอดีเข้าไป web อะไรไม่รู้จำไม่ได้ละ เขาสอนถักสายไฟเส้นใหญ่ สวยมาก

Comment

ลองเปลี่ยน หัวใช้ของดีๆหน่อย สักหัวละ 100 +ตะกั่วเงิน จะดีขึ้นอีก
          เปลี่ยน c ภาคขยาย น่าจะมี 2ตัวมั้ง จากเดิม 4700 เป็น 10000 ยี่ห้อดีๆหน่อย ELNA ก้อได้ ตัวละประมาณ 100

เสียงเบสจะแน่นขึ้น ถ้าเปิดวอลลุ่มไม่เยอะจะไม่มีเสียงครางจากซัพเลย เป็นลูกๆ

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
            ลองเปลี่ยน หัวใช้ของดีๆหน่อย สักหัวละ 100 +ตะกั่วเงิน จะดีขึ้นอีก
            เปลี่ยน c ภาคขยาย น่าจะมี 2ตัวมั้ง จากเดิม 4700 เป็น 10000 ยี่ห้อดีๆหน่อย ELNA ก้อได้ ตัวละประมาณ 100

เสียงเบสจะแน่นขึ้น ถ้าเปิดวอลลุ่มไม่เยอะจะไม่มีเสียงครางจากซัพเลย เป็นลูกๆ
            เปลี่ยน c นี้เรื่องใหญ่สำหรับผมเลย เพราะไม่รู้มันคือตัวไหน แล้วตามร้าน อิเลคทอนิค ทั่วไปมีขายไหมครับ อยู่สุพรรณ แค่หาหัว mini กับ RCA แบบดียังไม่มีเลยครับ หลายๆอย่างผมต้องซื้อร้านทำลำโพงรถ แต่กลับกลายเป็นของทั่วๆไป สงสัย ลำโพงรถนี้เน้นดังเข้าว่าแหะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เอาไว้อุปกรณ์พร้อม ความรู้พร้อมจะลองใหม่ครับ
            Last edited by UnderoatZ; 18 May 2009, 11:52:14.

Comment

สิ่งที่แทบจะสำคัญพอๆกันหรือมากกว่าการใช้ตะกั่วดีๆ
              คือ ฝีมือการบัดกรีครับ บัดกรี ดีไม่ดีนี่ เสียงคนละเรื่องเลยนะครับ ลองดูๆ ^ ^
              เพราะอูณหภูมิสายขณะบัดกรีมีผลต่อเสียง (จะเห็นได้ว่า สายที่เข้าหัวมาจากโรงงานจะเสียงดีกว่าสายประกอปเองพอสมควร ทั้งๆที่เหมือนกันในทุกส่วน )
              และการจ่อ จี้ บัดกรีไปที่สายนานๆจนฉนวนละลาย อ๊อกไซน์เข้า หรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่เป็นผลดีครับ

ลองทำบ่อยๆจนคล่องครับสนุกดี

(ที่เห็นตลับเหลืองๆนั่นคือนํายาประสานครับ (หรือเรียกกันว่าฟลัก) จริงๆแล้วไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะจะมีผสมอยู่ในตะกั่วอยู่แล้วพอสมควร ก่อนบัดกรี ใช้ตะใบหรือมีด ขูดบริเวณที่บัดกรีก่อนบัดกรี จะทำให้บัดกรีติดง่ายครับ ^ ^

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                สิ่งที่แทบจะสำคัญพอๆกันหรือมากกว่าการใช้ตะกั่วดีๆ
                คือ ฝีมือการบัดกรีครับ บัดกรี ดีไม่ดีนี่ เสียงคนละเรื่องเลยนะครับ ลองดูๆ ^ ^
                เพราะอูณหภูมิสายขณะบัดกรีมีผลต่อเสียง (จะเห็นได้ว่า สายที่เข้าหัวมาจากโรงงานจะเสียงดีกว่าสายประกอปเองพอสมควร ทั้งๆที่เหมือนกันในทุกส่วน )
                และการจ่อ จี้ บัดกรีไปที่สายนานๆจนฉนวนละลาย อ๊อกไซน์เข้า หรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่เป็นผลดีครับ

ลองทำบ่อยๆจนคล่องครับสนุกดี

(ที่เห็นตลับเหลืองๆนั่นคือนํายาประสานครับ (หรือเรียกกันว่าฟลัก) จริงๆแล้วไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะจะมีผสมอยู่ในตะกั่วอยู่แล้วพอสมควร ก่อนบัดกรี ใช้ตะใบหรือมีด ขูดบริเวณที่บัดกรีก่อนบัดกรี จะทำให้บัดกรีติดง่ายครับ ^ ^
                ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมว่าผมพลาดไปหลายอย่างเลยครับ ผมว่าฉนวนผมละลายไปเยอะแล้ว แต่ตอนนี้เอาแค่มีเสียงก่อน ไว้มีเวลาว่างจะหาตะกั่วดีๆ มาบัดกรีใหม่ ถือเป็นประสบการณ์ในการทำครั้งแรกครับ

Comment

Originally posted by cynical View Post
                  มีวิธีถักสายไหมครับ ถักไม่เป็น เอาแบบถักแนวๆ อะ
                  พอดีเข้าไป web อะไรไม่รู้จำไม่ได้ละ เขาสอนถักสายไฟเส้นใหญ่ สวยมาก
                  แนวไม่แนวไม่รู้ครับ ที่จริงผมก็ถักไม่เป็น แต่ผมมั่วๆ ไป 3 คืบได้ จึงเข้ารูป
                  ผมแบ่งสายเป็น 4 คู่ เท่ากับ 4 เส้น
                  1 2 3 4 เรียงตามลำดับ เอาเส้น 4 ไขว้ทับ 3 และ 2 และก็ เอา 1 ไขว้ทับ 2 จบ วนใหม่ทำต่อเลย

เข้าใจไหมครับ ไม่รู้จะอธิบายไงให้เห็นภาพ ลองดูก่อนครับ ดึงให้แน่นๆหล่ะกัน สวนแน่ๆ เดี๋ยวเย็นจะเอาสายผมมาให้ดู

ปล. มีไฟล์อะไรที่จะ เบริน ระบบ 5.1 ได้บ้างครับ
                  Last edited by UnderoatZ; 18 May 2009, 12:00:52.

Comment

เอามาทำสาย cox จะได้ไหมเอ่ย จะได้ลองมั่ง

Comment

คนสุพรรณเหมือนกันครับ

Comment

เห็นหลายเว็บ เขาเอามาทำทุกอย่างเลยครับ สายสัญญาณ สายลำโพง บางคนใช้ในเครื่องเสียงรถ บางที่ใช่สายสัญญาณ ในวงจร ดังนั้นผมว่ามันคงทำได้หมดหล่ะครับ แต่จะดีไม่ดีต้องลองดูครับ

Comment

เคยใช้ CAT6 มาถัก เสียงมันพุ่งๆ แต่ก้ยังไม่ทันเผาหัวเลย มีคนมาสู่ขอไปซะก่อน

Comment

เมื่อเย็นลอง DVD ดา เอ็นโดฟิน ระบบ dolby digital 5.1 ส่วนใหญ่ลำโพง rear จะเป็นเสียงคนดู กับเสียงสะท้อนในฮอล ซึ่งปกติจะเบาได้ยินแว่วๆ พอเปลี่ยนเอาสายถัก cat5e มาใช้อย่างกับไปยืนดูคอนเสริตจริงๆ เลย เสียงคนดูชัดเจนเหมือนยืนอยู่ข้างๆ ที่เป็นงี้คงเพราะแหลมมันพุ่งมาก เบสกระชับ กลางชัด แต่ไม่เด่นคงเพราัะ เสียงดา ออกที่ c แยกมาเลยฟังชัด

พอจะสรุปได้ว่า สายถัก cat5e แหลมพุ่งคม กลางหดนิด เบสสั้นกระชับ ถ้าเป็นแนวดนตรีที่เหมาะกับ เพลงเน้นจังหว่ะ จะโคน รายละเอียดเสียงมากขึ้น กว่าสาย สัญญาณราคา 60 บ. มากมาย

Comment

แล้วถ้าใช้เป็นสายลำโพงจะดีไหมครับ เพราะเปลี่ยนสายสัญญาณให้ A500L แล้ว
                              Last edited by toro; 18 May 2009, 22:29:54.

Comment

Working...
                              X